อายุ 46 จะผ่าคลอดหรือคลอดเองดีคะ ?

แม่เราอายุ 46 แล้วค่ะ ตอนนี้แม่กำลังท้องลูกคนที่ 5 อยู่ (ลูกหลง) อีกไม่ถึงเดือนก็จะถึงวันกำหนดคลอดแล้ว แต่น้องยังไม่หมุนหัวลงเลยค่ะ บวกกับแม่ที่มีอายุ คุณหมอเลยอยากให้แม่ผ่า แต่แม่เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ด้วย เลยกลัว เพราะคุณหมอบอกว่า ถ้าผ่า ความเสี่ยงจะอยู่กับแม่ แต่ถ้าคลอดเอง ความเสี่ยงจะไปอยู่กับลูก เลือกทางไหนไม่ถูกเลยค่ะ เรื่องที่น้องยังไม่หมุนหัวลง ยังพอมีเวลา ถ้าถึงเวลาแล้วน้องยังไม่หมุนหัวลง ก็คงต้องผ่า แต่ถ้าน้องหมุนหัวลง เลยอยากจะถามว่า ผ่าหรือคลอดเองดีที่สุดคะ ?
( พิมอะไรผิดไปต้องขอโทษด้วยนะคะ เราเป็นคนมาเล ไม่ไช่คนไทย 😅 )

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่