ต่างชาติโอเวอร์วีซ่าที่ไทยแต่อยากขออยู่ต่อต้องทำยังไง?

สวัสดีค่ะอยากถามว่าถ้าคนต่างชาติพาสปอทหมดอายุและโอเวอร์วีซ่าที่ไทยด้วย แต่เขายังไม่อยากกลับประเทศเขาเพราะเขายังมีปัญหาที่ประเทศเขาจึงอยากขออยู่ที่ไทยก่อน แล้วต้องการอยู่ต่อ ขอเวลาเท่าไหร่ก็ได้ที่จะให้อยู่ได้ แต่อยากทำเรื่องหรือขอเอกสารจากตม.จริงๆเพื่อให้อยู่ต่อได้ ไม่คิดจะหนีหรือกลบดาน ถ้าพร้อมที่จะกลับจะรายงานตัวกลับเอง เขาไม่อยากถูกจับไปก่อนค่ะ มีทางไหนพอช่วยได้หรือแนะนำไหมคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่