ติดเชื้อ HIV ควรตรวจตากี่เดือนครั้งครับ ตรวจล่าสุดไม่พบเชื้อไวรัส แต่รู้สึกเหมือนมีอาการผิดปกติ

ผมพึ่งได้รับ ยาต้านมา เดือนกว่าๆ ตอนแรกไปตรวจพบ cd4 เหลือแค่ 47 หมอเลยส่งตรวจตา กับแพทย์จักษุ แต่คุณหมอบอกไม่พบอะไร 
ก่อนเข้ารับการรักษา ตอนแรกกลัวมาก หาข้อมูล ผลข้างเคียงของยา ฯลฯ ทำให้ใจไม่ดีมาก แต่พอทานไปโชคดีที่ผมมึนหัวแค่2วัน หลังจากนั้นปกติ ไม่มีผื่นขึ้น แล้วก็ทานอาหารได้มากขึ้น แต่พอสักพักเริ่มมีอาการตามัว เลยไปพบแพทย์อีกครั้ง แพทย์ก็ตรวจแล้วไม่พบอะไร 
ล่าสุดติดหวัดกับเพื่อน มีน้ำมูก จาม ตื่นมาตาข้างซ้ายเหมือนจะไม่สู้แสงเท่าไหร่ แต่พอสักพักก็หายปกติ แบบนี้มันเป็นอาการที่อันตรายไหม ถ้าจะไปรพ.ที่รับการรักษาก็กลัวหมอเค้าจะว่า ถ้าจะไปตรวจโรงบาลจักษุก็ไม่กล้าจะบอกหมอ 
เลยอยากทราบว่า ถ้ามีอาการ cmv ขึ้นตา อาการจะเป็นแบบไหน และควรตรวจตากี่เดือน/ครั้งครับ ถ้าตรวจไม่เจอสามารถเป็นภายหลังได้ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่