ทหารเกณฑ์...ช่วยตอบหน่อยครับ

สวัสดีครับ คือ ผมเป็นทหารเรือ ผลัด2/62 ครับ ตอนนี้ผมฝึกภาคสาธารณะอยู่ครับ แล้วจะย้ายหน่วย 13 กันยานี้ครับ
แต่ผมมีโรคประจำตัวซึ่งไม่ได้ตรวจร่างกายมาตั้งแต่ก่อนจับใจดำใบแดง...พอผมเข้ามาที่ศูนย์ฝึกทางครูฝึกบอกว่าผมไม่สามารถฝึกได้เพราะมีโรคประจำตัวเยอะ...เลยให้ผมไปช่วยงานที่ร้านขายของแทนแล้วไม่ต้องฝึก...และหลังจาก 13 กันยาผมจะย้ายไปอยู่ที่กรมยุทธศึกษาทหารเรือศาลายาครับ

แต่ครูฝึกที่ศูนย์ฝึกสัตหีบแนะนำว่า พอย้ายหน่วยไปแล้วสามารถแจ้งความประสงค์ขอตรวจร่างกายได้ที่หน่วยและผู้บังคับบัญชา แล้วทางหน่วยจะส่งตัวไปตรวจร่างกายที่โรงพยาบาลทหาร..แล้วถ้าตรวจร่างกายหมอลงความเห็นว่าเป็นโรคประจำตัวจริงสามารถนำใบรับรองแพทย์กลับมาที่หน่วยแล้วสามารถยื่นขอปลดประจำการได้เลย...แต่ในใบสด.ที่ออกให้จะลงว่าเราพิการ ผมเป็นโรคความดันโลหิตสูง ไม่ต่ำกว่า170 หรืออาจขึ้นถึง 190 แค่เดินใกล้ๆความดันก็ขึ้นหรือบางครั้งทำงานหน้าคอมถ้าเจอตัวหนังสือเยอะๆผมจะปวดหัวเพราะความดันขึ้นแล้วผมก็มีโรคภูมิแพ้ด้วยครับ...แล้วผมก็เคยผ่าตัดต่อมน้ำเหลืองมา2ครั้งครับ...และผมก็อยู่กับพ่อแค่2คนด้วยครับแม่เสียไปตั้งแต่เด็กครับ

ปล.ผมเลยอยากถามว่าสามารถทำแบบที่ครูฝึกแนะนำได้ใช่มั้ยครับ..แต่ครูฝึกบอกว่าจะส่งผลต่อการสมัครงานเพราะใบสด.จะลงว่าพิการครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่