Fuji X-T30 vs Fuji X-T2 ควรเลือกอันไหนดีคะ

กระทู้คำถาม
ขอความเห็นหน่อยค่ะ ตอนแรกตั้งใจจะซื้อ X-T30 แต่พอเห็นร้านนึงจัดโปรลดราคา X-T2 พร้อมเลนส์ 18-135 ราคา 39,900 บาท
กลายเป็นอยากได้ X-T2 แทนเลยค่ะ

ลองไปจับๆถือๆมาแล้ว X-T2 ค่อนข้างหนัก อาจจะยังไม่ชิน (ปกติใช้ X-T100 เบากว่ามาก) แต่รู้สึกว่าบางที X-T100 โฟกัสยาก เหมาะจะเอาไว้เซลฟี่หรือพกไปห้างถ่ายขำๆมากกว่า ไม่เหมาะกับการออกทริปจริงจังเท่าไหร่ เลยจะซื้อกล้องเพิ่มอีกตัวค่ะ

คำถามคือ
1)ระหว่าง X-T30 กับ X-T2 เชียร์ตัวไหนคะ เน้นที่โฟกัสง่ายและไว ไม่เน้นการถ่ายวีดีโอ

2)มีใครใช้ X-T2 หรือใช้เลนส์ 18-135 แล้วรู้สึกว่าไม่โอเคตรงไหนบ้างคะ อยากได้รีวิว ข้อดีข้อเสียจากผู้ใช้จริง ขอบคุณมากค่ะ 🙏🏻

ตอนนี้ยังไม่ได้เอาไปใช้ถ่ายงานนะคะ ถ่ายเล่นทั่วๆไปเลย คนบ้าง วิวบ้าง หลักๆคือออกทริปกับเพจต่างๆค่ะ (อนาคตถ้ามีฝีมือกว่านี้ค่อยคิดเรื่องรับงาน)

-----------------------------------

ปล. ตอนนี้มีเลนส์ XC 16-50, XF 18 f2, XF 35 f2, XC 50-230 ตอนแรกก็คิดว่าเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว ไม่ได้เน้นคุณภาพอะไรมาก เน้นที่น้ำหนักเบา เพราะเป็นผู้หญิงตัวเล็ก ตัวเตี้ยค่ะ แบกหนักมากๆไม่ไหว

แต่พอไปออกทริป พบว่าไม่สะดวกเท่าไหร่ที่ต้องมาคอยเปลี่ยนเลนส์ไปมา บางจังหวะถ่ายไม่ทันเพราะมัวเปลี่ยนเลนส์ พกไปหลายๆเลนส์ก็หนักด้วย กลับบ้านมาปวดหลังปวดไหล่ทุกที เลยคิดว่าถ้าได้ 18-135 มาพกตัวเดียวเลยก็อาจจะดี (รึเปล่า?)

แต่มีเพื่อนคนนึงบอกว่า เลนส์ 18-135 ไม่โอเคเลยสำหรับเค้า ถ่ายออกมาไฟล์มืด ตัวเลนส์หนักมากด้วย เลยอยากได้คอมเมนต์เพิ่มเติมค่ะ ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่