เป็นผู้หญิงอยากเข้าวิศวะเครื่องกล แต่ไม่รู้จะเข้าที่ไหน

ตอนนี้เราอยู่ม.6แล้ว มีเกรดประมาณ3.88 ไม่รู้ว่าจะลดไหมเพราะยังไม่มีผลการเรียนเทอมที่5 ใจจริงตอนแรดอยากเข้าเกษตรมากๆ แต่ตอนหลังใจก็นึกถึงสามพระจอมเพราะคิดว่า น่าจะสายตรงวิศวะมากกว่า และคิดว่าจะเข้ามจธ. แต่ก็ไปไล่ดูแล้ว เขาก็บอกว่าดีบ้างไม่ดีบ้างตอนนี้ก็ลังเลว่าจะเข้าลาดกระบังดีไหม และตอนนี้ทำพอร์ตใกล้จะสมบูรณ์แล้ว อยากยื่นแล้วจบรอบเดียวเลย จะได้ออกมาใช้ชีวิตบ้างเพราะตอนนี้เราโครตเครียดและท้อกับการเรียน รู้ตัวว่าเราชอบกดดังตัวเองแต่ก็ดันเลิกทำไม่ได้ล่ะสิ (แอบนอกเรื่องไปนิด ขอโตด555) ก็เลยอยากมาถามว่าการเรียนของ มก. กับ3พระจอมโดยเฉพาะ มจธ. กับ มจล.อันไหนที่เรียนแล้วเข้าถึงแก่นแท้สุดโต่งจริงๆ แบบจบมาได้ความรู้ไปเยอะๆ ส่วนตัวเป็นผู้หญิงตัวเล็ก ออกจะหมวยๆ คนอื่นชอบมองว่าไม่แข็งแรงบอกเลยแข็งแรงมาก5555 ก็เลยอยากเข้าเครื่องกล เพราะเราเป็นคนที่ซ่อมอะไรไม่เป็นเว้ย เลยอยากจะศึกษาจริงๆ เราไม่คิดว่าอนาคตจะมีานรองรับดีแค่ไหน แต่เลทชือกที่ตนเองสนใจไว้ก่อน มันก็คงดีกว่าที่เราไปเรียนแพทย์ ตามที่ใครต่อใครก็อยากให้เป็น แต่ก็ไม่ได้ชอบเลย รุ่นพี่มาตอบหน่อยนะคะ ใครพร้อมให้หนูปรึกษา ทิ้งคอนแท็กได้เลยนะคะ ขอบคุณง้าบบบ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่