อายุ 30+ แล้ว แต่อยากเรียนคณิตศาสตร์อีกครั้ง ขอคำแนะนำเรื่องสื่อการเรียนครับ

ผมมานั่งนึกถึงความหลังสมัยเด็กๆ จำได้ว่ามีความสุขทุกครั้งที่ได้เรียนคณิตศาสตร์
แต่ทิ้งมานานมากครับ เพราะตอนมหาวิทยาลัย ผมเรียนสายที่ใช้เลขน้อยมากๆ ตอนนี้ก็จบมาเป็นสิบปีแล้วครับ
เคยคุยกับเพื่อนร่วมหอที่เรียนวิทยาฯ คณิตศาสตร์
จำได้ว่าตอนฟังเพื่อนแล้วรู้สึกว่าตาตัวเองเป็นประกาย สนุกมาก
เรื่องที่คุยกันวันนั้น เขาพูดถึงการมองตัวเลขให้ออกมาเป็นภาพ หรือมองออกมาในฐานะของภาษามนุษย์ภาษาหนึ่ง โยงไปถึงจักรวาล นู่นี่นั่น บลาๆๆ
ตอนนี้เริ่มมีเวลาว่าง อยากหางานอดิเรกทำ
จึงจะขอรบกวนช่วยแนะนำหนังสือหรือสื่ออื่นๆ ครับ จะไทยหรือเทศก็ได้ ไม่เกี่ยงครับ
ขอบคุณมากครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่