การสอนผู้สูงอายุที่บ้านให้สามารถใช้ Smart Phone เป็น จำเป็นเเค่ไหนในอนาคตครับ ?

ขออนุญาติเเยกเป็น 2 คำถามนะครับ

1.ในมุมมองของเพื่อน ๆ การสอนการใช้โทรศัพท์มือถือให้กับผู้สูงอายุที่บ้าน เช่น สอนใช้เฟสบุ๊ค ใช้ไลน์ สั่งของออนไลน์ หรือเเม้กระทั่งเรียก Grab เวลาไปไหนมาไหน จะได้สามารถไปเองได้ ฯลฯ เพื่อน ๆ คิดว่ามันจำเป็นขนาดไหนสำหรับในอนาคตที่ประเทศไทยเริ่มจะมีประชากรผู้สูงอายุเพิ่มมากขึ้นครับ

2.เนื่องด้วยเจ้าของกระทู้เคยลองสอนผู้สูงอายุที่บ้าน (อายุประมาณ 65 ปี) เป็นระยะเวลานานพอสมควร เเล้วปรากฎว่าปัจจุบันก็ยังไม่สามารถใช้งานเองได้ครับ ผู้สูงอายุที่บ้านเลยเริ่มที่จะถอดใจทั้งคนเรียนทั้งคนสอน เลยอยากจะขอคำเเนะนำหน่อยครับ ว่าเพื่อน ๆ มีวิธีการสอนยังไงให้ผู้สูงอายุที่บ้านบ้างครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 17
1.ในมุมมองของเพื่อน ๆ การสอนการใช้โทรศัพท์มือถือให้กับผู้สูงอายุที่บ้าน เช่น สอนใช้เฟสบุ๊ค ใช้ไลน์ สั่งของออนไลน์ หรือเเม้กระทั่งเรียก Grab เวลาไปไหนมาไหน จะได้สามารถไปเองได้ ฯลฯ เพื่อน ๆ คิดว่ามันจำเป็นขนาดไหนสำหรับในอนาคตที่ประเทศไทยเริ่มจะมีประชากรผู้สูงอายุเพิ่มมากขึ้นครับ

- บ้านผม คือเน้นว่าประหยัดกว่าค่าโทรศัพท์มือถือตามปกติ ถ้าวอยซ์คอลหาใครในแอพ (แกโทรศัพท์บ่อย) อันนี้ถือว่าใหม่ แต่ดูทีวีด้วยสมาร์ทโฟนแกดูเป็นนานแล้วครับ, ส่วนเพื่อการคมนาคมนั้น กรณีแกร็บแท็กซี่ยังไม่เคยทำ เพราะโดยทำเลแล้วไม่จำเป็น, และการจะซื้อของหรืออะไร ผมต้องคอยช่วยดูเลือกรายการสินค้าอยู่ดี อ่านไม่เห็น มองไม่ชัด เลย์เอาท์งงว่ารายละเอียดสินค้าอยู่ไหน อันไหนโฆษณาแทรก กดซื้อกดตรงไหน แต่ละบริการหน้าตาทั้งเว็บทั้งแอพไม่เหมือนกันหรอกครับ (และไม่ใช่ว่าแกอยู่ตัวคนเดียวครับ), ก็คือจำเป็นประมาณนึง เพราะบริการส่วนใหญ่ยังคงให้บริการทางหมายเลขโทรศัพท์อยู่มาตลอด รวมทั้งธนาคาร

2.เนื่องด้วยเจ้าของกระทู้เคยลองสอนผู้สูงอายุที่บ้าน (อายุประมาณ 65 ปี) เป็นระยะเวลานานพอสมควร เเล้วปรากฎว่าปัจจุบันก็ยังไม่สามารถใช้งานเองได้ครับ ผู้สูงอายุที่บ้านเลยเริ่มที่จะถอดใจทั้งคนเรียนทั้งคนสอน เลยอยากจะขอคำเเนะนำหน่อยครับ ว่าเพื่อน ๆ มีวิธีการสอนยังไงให้ผู้สูงอายุที่บ้านบ้างครับ

- แม่ผม 73, ต้องฟังศัพท์ส่วนตัวเค้าครับ เช่น หน้าจอสัมผัสนี่ถ้าผมใช้คำว่า 'แตะ' ในความหมายของท่านคือกดนิ้วลงไปช้า ๆ และค้างไว้ ซึ่งมันไม่ใช่ครับแอพไม่เปิดและจะโดนลากย้ายที่เอาด้วย ต้องใช้ศัพท์ท่านคือคำว่า "จิ้ม" ครับ นี่ตัวอย่างนึง

ผมเป็นวิทยากรอีคอมเมิร์ซด้วย โดยส่วนตัวจะบอกเสมอว่าไม่ได้จำเป็นมากมายนักครับ คนโทรศัพท์บ่อยก็จะติดอะไรที่เป็นการโทร ก็จะแนะนำแอพหรือบริการที่มันมีฟังค์ชั่นการโทรอย่างนั้นให้ เพราะโดยทั่วไปคนที่จะใช้งานสมาร์ทดีไวซ์ได้มากหน่อย คือผู้ใหญ่ที่เคยใช้งานคอมพิวเตอร์มาก่อนครับ หรือแม้แต่พิมพ์ดีดก็พอทำเนา-ให้เรามาสอนเรื่องคีย์บอร์ดบนจอสัมผัส ว่ามีฟกหด่าสวอะไรก็ว่าไป พิมพ์ด้วยเสียงทำยังไง อะไรทำนองนี้, เพราะจุดหลักคือ UI หรือ GUI ของแต่ละแอพนั้นไม่เหมือนกัน ปัญหามันมาจากตรงนี้ครับ มันไม่มีแผน/นโยบายเกี่ยวกับ GUI แบบ universal ว่าทุกผู้ให้บริการจะต้องให้ใช้หน้าตากราฟิกยูสเซอร์อินเตอร์เฟสเหมือนกันทั้งหมด จุดนี้แหละที่ UX จะต่างกับตอนที่ท่าน ๆ ใช้ทีวี
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 11
เราว่าทั้งจำเป็นและอันตรายค่ะ ข่าวสารที่ผิดๆหลายอย่าง คนแก่ไม่สามารถคัดกรองได้ ไม่ต่างจากเด็กเล็ก ควรควบคุมดูแลอย่างใกล้ชิด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่