คิดถูกไหมให้แม่เอาที่นาไปจำนอง สหกรณ์เพื่อการเกษตร

คือพ่อเราเป็นหนี้นอกระบบอยู่200000 แต่ตอนนี้พ่อเราเป็นอัมพาต ไม่สามารถทำงานได้ ครอบครัวเรามีสี่คน มีเรา น้องชาย พ่อและแม่ ตอนนี้มีแค่เรากับแม่เท่านั้นที่ทำงานได้ แต่เราติดปัญหาตรงที่เราต้องทำงานส่งตัวเองเรียนด้วย(เราเรียนป.ตรีที่ราม) แม่ก็รายได้น้อยแค่วันละ300 เอง แถมยังต้องส่งน้องอีก(น้องอยู่ ม.6 ครับ) ตอนแรกแม่จะได้เราช่วยทำงานใช้หนี้ ตอนแรกก็คิดว่าจะขอผ่อนเป็นงวดๆไปแต่เจ้าหนี้เขาไม่ยอม แต่เราคิดว่าต่อให้เราช่วยยังไงก็ไม่ไหว เราเลยให้แม่เอาโฉนดที่นาไปจำนองกับ สหกรณ์การเกษตรแล้วเอาเงินไปใช้หนี้เขา ที่เหลือก็แค่ผ่อนกับสหกรณ์เป็นรายเดือนไป แบบนี้เราคิดถูกไหมครับและเป็นไปตามหลักเศรษฐกิจพอเพียงไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
กู้หนี้ต้องมั่นใจว่ามีความสามารถหาเงินมาจ่าย

และควรมีแผนสำรองด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่