ขอคำแนะนำทริปเยอรมัน - สวิส

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

มีแพลนไปเที่ยวเยอรมัน สวิส ช่วงวันที่ 7 – 14 มีนาคม 2563  (7 บินถึงเช้า เดินทางกลับ 15 เช้า)

ไปด้วยกันประมาณ 7 คน เป็นผู้หญิงหมดเลย กะว่าอยู่เยอรมัน 4 วัน และสวิส 4 วัน

พอดีอยู่เชียงใหม่เลยจะทำวีซ่าเยอรมันจากที่เชียงใหม่ จริงๆ แล้วอยากบินเข้าทางสวิส

เที่ยวสวิสก่อนแล้วกลับทางเยอรมัน เพราะจะได้ shop ก่อนกลับไม่ต้องขนของไปมา และยุ่งยากเรื่องทำแทครีฟัน

1. ไม่ทราบว่าบินลงสวิสก่อนมันมีปัญหาอะไรไหมคะ คาดว่าจะบินลงที่ซูริคแล้วกลับมิวนิค

2. ถ้าการบินลงสวิสก่อนมันสุ่มเสี่ยงกับการเข้าเมืองสวิส ก็จะบินลงทางมิวนิคแล้วนั่งรถตู้มาซูริค (ปกติจะใช้บริการ ondaytrip.com ที่เป็นรถตู้พร้อมคนขับ) แวะเมือง Lindau เห็นว่าบริเวณชายแดนเยอรมัน-สวิส จะมีจุดที่ศุลกากร แสตมป์แทครีฟันได้ เราจะรู้ได้ยังไงว่าจะอยู่ตรงไหนคะ

3. ถ้าในช่วงเวลาต้นเดือนมีนาคมนั้น  มีเวลาเที่ยว 4  วันในสวิส ควรเลือกไปเที่ยวที่ไหนบ้าง ถึงจะเหมาะที่สุด และถ้าไม่อยากเปลี่ยนที่นอนบ่อย ควรใช้เมืองไหนเป็นเบสดี อาจเปลี่ยนแค่ 1 ครั้งสำหรับสวิสก็ได้ค่ะ

ขอบคุณมากๆ จ้า

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่