กล้องตัวไหนดีสำหรับ cityscape, landscape และถ่ายคนนิดหน่อย ราคาไม่เกิน 30k

สวัสดีครับกระทู้นี้เป็นกระทู้คำถามเกี่ยวกับกล้องกระทู้แรกเลย 
    ขอเกริ่นก่อนนะครับผมเป็นคนชอบถ่ายตึก ถ่ายเมือง ถ่ายวิวตามสถานที่ไป ทุกทีก็ใช้กล้องโทรศัพท์ถ่าย แต่ทีนี้รู้สึกว่าภาพมันไม่คมชัด มันรู้สึกไม่สุด เลยมองหากล้องตัวแรกเพื่อที่จะได้รูปที่สวยขึ้นหน่อย 
    หลังจากหาข้อมูลมาสักพักจึงลังเลระหว่างเจ้า Olympus omd em10 mark iii มือหนึ่ง vs. Sony a7 ii ที่เป็นมือสอง จึงอยากให้ผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีครับ อาจเป็นตัวอื่นที่ตรงจุดประสงค์ของผมมากกว่า 2 ตัวนี้ก็ได้ครับ
*ที่เลือก Olympus เพราะชอบทรงครับ แม้เพื่อนจะบอกว่าโทนสีรูปถ่ายมันจะซีดนิดนึง บางคนก็บอกว่าติดเขียว ติดเหลืองหน่อยๆ 
แต่สำหรับตัว sony a7 ii เลือกเพราะเห็นคนใช้เยอะ แล้วถ่ายรูปวิวออกมาสวยครับ

ตัวอย่างรูปนะครับ ประมาณนี้ครับที่ถ่ายเก็บไว้ (รูปผ่านการแต่งมาพอสมควรนะครับ แต่อยากให้เห็นตัวอย่างว่าต้องการเก็บองค์ประกอบประมาณไหนครับ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่