ถ้าเรือไททานิคชนภูเขาน้ำแข็งแบบตรงๆ เรือจมเร็มขึ้นหรือว่าไม่จมครับ?

เรือไททานิคจมเพราะชนภูเขาน้ำแข็งทางด้านกราบขวายาว300ฟุตไปถึงห้องกันน้ำห้องที่5 ซึ่งเรือจะลอยได้ก็เมื่อน้ำท่วมไม่เกินห้องที่4 

แต่มันมีสมมุติฐานที่ได้ยินบ่อยๆว่าถ้าเรือชนด้านหน้าตรงๆเรือจะไม่จม ซึ่งกรณีนี้เป็นไปได้มั้ยว่าถ้าเรือเอาหน้าชนไปตรงๆจริง เรืออาจจะจมไวขึ้นเพราะโมเมนตั้มจากการชนที่ความเร็ว21น็อต (42กิโลเมตรต่อชั่วโมงโดยประมาณ) กับวัตถุน้ำหนัก50,000ตัน บวกกับคุณภาพเหล็กและการขันน็อตด้วยเทคโนโลยีสมัยนั้นจะทำให้เเผ่นเหล็กแต่ละแผ่นเเตกฉีกออกไปตลอดทั้งลำมั้ยครับ ซึ่งกรณีนี้มัน worse case ยิ่งกว่าชนข้างอีก 

ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่าการที่เจ้าหน้าสั่งให้เรือเลี้ยวดีกว่าชนตรงๆแสดงว่าคิดถูกแล้วใช่มั้ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่