การ์ดจอ RX 580 4GB กับ 8GB ถามครับ

ถามเป็นความรู้ อยากได้มาก แต่งบ ไม่ถึง เนื่องจากถ้าซื้อตัว 4 GB อันนี้ซื้อได้เลย แต่ถ้า ซื้อ 8 GB ต้องรออีก เดือนนึง (เงินเดือนออก)

เด๋วผมจะขอเล่าความเข้าใจของผมก่อน
1. VGA 2 ตัวนี้มีหน่วยประมวลผลเดียวกัน
2. Ram ไม่เท่ากัน ไม่ได้ส่งผลต่อความละเอียดภาพ

============================================================================
คำถามครับ

1.อันนี้สมมุตินะครับ ถ้าเกมส์ของเรา ใช้ความจุของ Ram VGA 3 GB 
    แล้วตัว VGA Ram 4 กับ Ram 8 จะไม่ส่งผลที่ต่างกัน เพราะหน่วยประมวลภาพเดียวกัน ใช่ไหมครับ

2. ผมเล่นแต่เกมส์ สเป็คไม่หนักมากคับ เน้นพวกเล่นกะเพื่อน เช่น HON, Starcraft II, DotA
     ไม่มี แผนที่จะเล่นเกมส์ หนัก แบบพวก PubG หรือ GTA V แน่นอน
      ผมยังจะควรซื้อ RX 580 8GB อยู่หรือป่าวครับ หรือว่า จริงๆ แล้ว 4 GB น่าจะพอ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
1.จอที่ใช้ 4k มั้ยครับ ถ้าไม่ 8gb ก็แทบไม่มีประโยชน์

2.ผมเล่นแต่ dota2 และจะบอกว่าเกมนี้มันกิน cpu มากกว่าการ์ดจอนะ
อดีตเคยใช้ 1060 3gb ปรับสุดก็ยังได้ 120 เฟรม+
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่