สอบถามหน่อยค่ะ .. ความรู้สำหรับผู้ป่วยโรคไต ที่ต้องรับเลือดทุกๆเดือน

สวัสดีค่ะ..คือว่าพี่ชาย เป็นโรคไต และความดันสูง ฟอกเลือดโดยเครื่องไตเทียม ไม่สามารถฉีดยากระตุ้นเม็ดเลือดหรือยาอะไรสักอย่างนี่แหละค่ะ ที่ต้องใช้เป็นประจำในผู้ป่วย หมอได้ปรับยาให้ทานไป2-3ครั้ง แต่ก็ไม่เป็นผล ร่างกายไม่ตอบรับแก้มบวม หน้าบวม ซึ่งเมื่อความเข้มข้นเลือดลดลง จะเหนื่อยง่ายกว่าปกติ เวลาทานอาหารเข้าไปก็อาเจียนเป็นประจำ ทำให้ต้องรับเลือดทุกๆเดือน และในตอนนี้ก็ทำได้แค่ ฟอกไต พอเลือดหมดก็ให้เลือด และทานยาตามปกติ ซึ่งที่อยากถามคือ
1.จะมีแนวทางการรักษาอย่างไรต่อไป ที่ทำให้ร่างกายสามารถผลิตเลือดเองได้ หรือสามารถรับยาได้ โดยที่ไม่ต้องรับเลือดในทุกๆเดือน
2.การให้เลือดในทุกๆเดือนจะมีผลเสียอย่างไร และมันผลต่อการเปลี่ยนถ่ายไตไหมคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่