เตือนภัยย* เจอคน(เนียนเป็น)ฝรั่งออนไลน์ หลอกโอนเงิน.

สวัสดีค่าา 
ตามหัวข้อกระทู้เลยแหละ เราเจอเคสนี้มากับตัวเอง ไม่คิดว่ากระบวนการตีเนียนมาจีบ แล้วหลอกว่าจะส่งของขวัญมาให้
แต่ว่าของติดภาษี เราต้องโอนเงินไปเคลียร์มันยังจะมีพี่มิจ(ฉาชีพ) เอามาใช้อยู่
เราแคปไปแชร์ใน Stories Ig ของเราเอง ละมีเพื่อนบอกมให้โพสต์เฟสบุคหน่อย จะได้เตือนๆคนอื่นด้วย
เพราะว่าตอนนี้รักข้ามทวีป และ Texting relationship กำลังรุ่งเรือง (?)
อาจจะมีคำไม่สุภาพติดมานิดหน่อย ไม่รุนแรงมาก ไม่แน่ใจว่าจะมี ปห. อะไรมั้ย 
แต่เดี๋ยวจะมาทยอยแก้นะคะ ตอนนี้กำลังมีฟีลอยากแชร์ 

เกริ่นก่อนว่า เรายังไม่ได้เสียเงินสักบาทนะคะ อย่าเพิ่งรีบสมน้ำหน้าหนูววว 5555.
พี่มิจ(ฉาชีพ) คนนี้นางมาทางไดเรคแมสเสจของอินสตราแกรมค่ะ
เนื่องด้วยรูปในแอคเคาน์ของเรา ก็จะสวยประมาณนึง แต่ไม่ค่อยเหมือนตัวจริงนะคะ มันก้จะมี ฝอบ้าง พี่แขกบ้างไดเรคมาเป็นระยะๆ
เราก้เห็นบ้างไม่เห็นบ้าง ตอบบ้างไม่ตอบบ้าง
พี่มิจคนนี้ นางจะมาด้วยหน้าจีนๆ หน่อย แนะนำตัวว่าเป็นลูกครึ่งจีน-อเมริกา ทำงานอยู่ที่ บ.น้ำมัน รัฐเท็กซัส

ยังไม่ได้คุยอะไรมาก นางก็แนะนำตัวว่าทำงานเกี่ยวกับ บ. น้ำมัน ที่เท้กซัส
แล้วพี่มิจเค้าขอ Whatsapp เราไป ซึ่งเราก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร ดูพี่มิจเค้าทำงานน่าสนใจดี
การขอ Whatsapp ของนางก็ทำเรารู้สึกแปลกๆอยู่หน่อยนึง
คือรู้สึกแปลกกับภาษาอังกฤษของนาง ไหนบอกว่าเป็นลูกครึ่ง ทำงานที่ค่อนข้างโอเค แต่การใช่ภาษาของนางคือออ
Google translate มากแม่!!
แล้วก้มีการแนะนำให้เราโหลด Whatsapp ที่เป็นแอปสำหรับแชทที่คนอเมริการ หรือยุโรปนิยมใช้กัน
คนไทยเราๆ ไม่ได้นิยมมากขนาดนั้น แต่ซอเร่ ฉันมี ฉันไม่ต้องโหลดจ่ะ
อะๆ ไม่เป็นไรอย่าคิดมากก Let's be friend.

ตัดภาพมาที่ Whatsapp ค่ะะ
จริงๆ พี่มิจเค้าแอดเรามาตั้งแต่เดือนมีนาคมแล้วนะคะ แต่นางแอดมาแล้วเราไม่ได้ตอบ
ปกติ Whatsapp เราใช้คุยกับคนเก่า ที่อยู่ยุโรป พอห่างๆกันไปเราเลยไม่ค่อยได้เข้าแอปนี้ จนเราเพิ่งเข้าไปเมื่อเดือนก่อน
และเรื่องราวก็เริ่มขึ้นนน.
อันนี้เราจะแคปมาแค่นิดหน่อยพอเห็นภาพนะคะ 
นี่ๆๆๆ มาถึงก็เรียก Baby เลยยยย แหม่! 
พ่อคุณณณณ พ่อคนปากหวาน
นางชอบบอกว่า เราตอบช้า ไม่สนใจนาง ก็ใช่สิวะะะ!!
คนไม่ใช่พิมพ์อะไรมา Noti ก็ไม่เตือนค่ะ ท่ดที ถ้าเป็นคนที่ใช่ไม่เกิน 2 นาทีตอบแล้วค่ะ!

พี่มิจนางบอกว่า นางยังไม่มีศรีภรรยานะ ยังไม่แต่งงาน
ชิวิตนางก็มีแค่ไปยิม ทำงาน กลับบ้าน ไปยิม
เสาร์-อาทิตย์ ไปซื้อของบริจาคให้อาสาสมัคร 
ตั้งแต่เลิกกับแฟนเก่าไปก็ต้องอยู่ได้ด้วยตัวเอง มีเพื่อนแค่คนเดียว
โถๆๆๆ พ่อคุณ พ่อคนดีของดาว
เราก็เลยตอบไปว่า ไปคราวหน้าอย่าลืมถ่ายรูปมาให้เราดูนะ 
(ชุ้นอยากจะรู้ ว่าเธอไปจริงรึป่าวหน่ะ 55555)
พี่มิจ : ได้เลยย ฉันสัญญา
..... ไม่เคยได้สักรูปเลยค่ะ นังมิจฉาชีพพพพ!!! 

นางก็จะมา Goog morning ในเวลาตั่งต่างๆ ไม่ว่าจะกี่โมงของ US หรือของไทยแลนด์ก็จะมาสวัสดีตอนเช้า
เหมือนถูกโปรแกรมมาไว้แค่นี้ 5555555
พี่มิจ : เบบี๋ ทะไมยูยุ่งตลอดเวลา ไม่มีเวลาที่จะคุยดีดีกับชั้นเลย
ชั้นแค่อยากจะบอกว่าชั้นคิดถึงเธอมากๆ
Me : จ่ะะ ยุ่งจ่ะ จะย้ายบ้าน เก็บสมบัติอยู่ ไม่ว่างจ้าาา
ละเธอเป็นงัยบ้าง เสา-อา นี้?
พี่มิจ : โหววว เธอซื้อบ้านใหม่หรออ
ละนางก็มโนมาว่า เธอซื้อบ้าน งั้นเดี๋ยวชั้นมาไทยชั้นจะซื้อรถ 
อืมๆๆๆ แล้วแต่เลยอะ อยากซื้อไรก็ซื้อเลยจ้า เอาที่สะดวก

ดึงดราม่าาาาาา.
555555555
ถ้าอ่านๆดูจะรู้ว่าภาษาอังกฤษของพี่มิจเค้าพังพินาศมากขนาดไหน
เราเลยพอจะเดาได้ว่านางเป็นมิจฉาชีพ
พี่มิจ : ชั้นว่าตลอดเวลา แต่เธอทำไมยุ่งตลอดเวลา ไม่มีเวลาให้ชั้น (?) 
แปลลแบบ Google traslate ฮ่าาาา
Me : ทำไมว่างตลอดเวลาอะ ไม่ทำงานหรอ?
พี่มิจ : ชั้นไม่ได้ไปทำงานภาคสนาม ชั้นอยู่ในออฟฟิศ โอเค แต่เฉพาะตอนที่ได้งานใหม่ ชั้นถึงจะออกไปข้างนอก (?)
ฮืออออ อาจารย์สอยภาษาอังกฤษจะต้องกรีดร้องงง
ชั้นจะส่งพี่มิจนี่ไปให้เด็กอีนุบาลสอนเรียงประโยค!
พี่มิจ : นี่เราคุยกันมาตั้งนานแล้วนะ ชั้นคิดว่าเธอน่าจะเข้าใจ ความรู้สึกที่ชั้นมีต่อเธอ
โปรดให้กุญแจเข้าสู้หัวใจของเํธอมาให้ชั้นด้วยเถอะ (โว้ยยยยยยยยยยยยยย ขำ 5555555)
Me : ไหนขอชั้นรู้จักเธอมากกว่านี้สิ ส่งรูปถ่ายตัวเองตอนนี้มาาาา.
แต่นางไม่ส่งให้นะคะ นางส่งมาหลังจากนั้นวันนึง บอกว่ายุ่งมาก 
เอ่าาา ไหนบอกว่า ว่างตลอด งงไปหมดเลยอะแม่!

เข้ามาสู่การปูเรื่องของพี่มิจ
พี่มิจ : ที่รัก ช่วยภาวนาให้ชั้นหน่อย โอเค ชั้นมีประชุมเพื่อสัมภาษณ์สำหรับสัญญางานชิ้นต่อไป
Me : เมิงพิมพ์ไรมาอะ แปลว่าไรง่ะ งงมากกกก อิหยังวะสิบรอบ 555555
พี่มิจ : ชั้นจะไปประชุมเพื่อสัมภาษณ์งาน
          สัญญานี้นี่เกี่ยวกับการเปิดท่าเรือของที่โบลิเวียเลยนะ
          แท่นขุดเจาะน้ำมันเลยนะยูววว
Me : เข้าใจละ
พี่มิจ : ชั้นอยากได้การสนับสนุนจากเธอ นี่มี 5 บ. เข้าร่วมแข่งขันกันเลยนะ ชั้นหวังว่าชั้นจะได้งานนี้
          บ. จะได้งานไหม ขึ้นอยู่กับชั้น 
Me : นี่บางทีชั้นก็งงภาษาอังกฤษของยูนะ 
        เอ๊ะ หรือว่าชั้นไม่ใช่ Native Speaker เลยไม่เข้าใจ 
พี่มิจ : ไม่เป็นไร ชั้นจะทำลายมันเอง 
อิหยังวะะะะะะ 
พี่มิจ : ชั้นต้องไปทำงานที่รัฐอื่น ชั้นอยากให้เทอช่วยภาวนา 
         โปรเจคนี้ทำเงินหลายล้านดอลลาร์เลยนะ 
          ถ้าได้โปรเจคนี้ชั้นจะได้โบนัส ได้รางวัล
Me : 555555 จ้าาาาาาาาาาาาาา
         ฟังดูสำคัญนะ โชคดีจ้าา

แล้วทีนี้ไม่กี่วันต่อมา พี่มิจก็มาบอกข่าวดี ฮุเร่!
พี่มิจ : ขอบคุณที่เธอภาวนาเพื่อชั้น และการสนับสนุนของเธอนะ บ.ของชั้น ได้โปรเจคนี้มาแล้ว
Me : ยินดีด้วยจ้า
พี่มิจ : ขอบคุณ
            แล้วนี่ชั้นและเพื่อนร่วมงานจะต้องไปที่โบลิเวียโดยด่วนน ช่วงปลายอาทิตย์นี้ เดี๋ยวชั้นจะไปชอปปิ้ง ซื้อของสำหรับไปที่นั่น
ที่ทำงานให้เงินพวกเราม่ซื้อของ
Me : หมายถึงเธอจะไปทำงานที่โบลิเวีย? ไปอยู่ที่นั่นนานไหม?

พี่มิจ : ใช่ ชั้นต้องเดินทางไปทำงานที่นั่น เสร็จแล้วชั้นจะลางาน แล้วจะใช้วันลาที่ประเทศของเธอ
            ชั้นจะอยู่ที่โบลิเวีย 6 สัปดาห์
Me : อ๋อ เข้าใจละ
         ขอให้ทุกอย่างโอเคนะ
ว้ายๆๆๆๆ ผช จะมาหา 🙄

พี่มิจ : สวัสดีตอนเช้าเบ่บี๋
             ขอโทษที่ชั้นตอบช้า ชั้นเพิ่งมาถึงออฟฟิศ กลัวจากซื้อของเสร็จ
พี่มิจ :   เบ่บี๋ เมื่อวานที่ชั้นไปซื้อของ ฉชั้นเจอบางอย่างที่ดูดีมาก เธอจะต้องชอบ ชั้นเลยตัดสินใจซื้อมาให้เธอด้วยเปฺนครั้งแรก (?)​ ชั้นเชื่อว่าเธอจะต้องชอบ ชั้นซื้อของขวัญเซอร์ไพร์สให้เธอเพราะว่าเธอเป็นเพื่อนที่ดี
ชั้นขอเบอร์โทร อีเมล์ ชื่อจริง ของเธอหน่อย
ชั้นจะได้ส่งของขวัญให้ ก่อนที่จะเดินทาง

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่