สอบถามเรื่องการโอนรถ กรณีภาษีขาด และโอนข้ามจังหวัดหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ
เนื่องจากทางคุณพ่อของเราจะให้เราไปโอนรถมอเตอร์ไซค์เป็นชื่อเรา โดยท่านจะทำการมอบอำนาจมา (ท่านไปทำเรื่องโอนลอยมาแล้วค่ะ) มีข้อสงสัยจะสอบถามหน่อยค่ะ

1. กรณีรถภาษีขาด 2 เดือน สามารถต่อภาษี และทำเรื่องโอน วันเดียวกันได้เลยใช่ไหมคะ
2. รถมอเตอร์ไซค์ทะเบียนจังหวัดปทุมธานี แต่ตัวเราเองอยู่ที่ชลบุรีค่ะ จะโอนที่ชลบุรี แต่ทะเบียนต้องการให้เป็นปทุมเหมือนเดิม ทำได้ใช่ไหมคะ (เคยหาข้อมูลว่าทำได้ แต่ยังงงๆว่าต้องเตรียมอะไรบ้าง รบกวนแนะนำวิธีหน่อยนะคะ)
3. รถอายุเกิน 5 ปีแล้วค่ะ ซึ่งต้องตรวจสภาพก่อนต่อภาษี และที่อ่านมา ก่อนโอนก็ต้องตรวจสภาพรถ แบบนี้ใช้ใบตรวจสภาพใบเดียวกันได้ไหมคะ หรือให้เค้าออก 2 ใบได้ไหมคะ
4. โอนที่ขนส่งสาขาไหน ในจังหวัดก็ได้ใช่ไหมคะ เราจะโอนที่สาขาศรีราชาค่ะ
5. ค่าใช้จ่ายในการโอนประมาณเท่าไหร่คะ
6. เอกสารที่ต้องใช้ในการโอนค่ะ

หรือถ้ามีอะไรแนะนำ สามารถแนะนำได้เลยนะคะ เนื่องจากเราไม่เคยโอนรถเลยค่ะ เคยแค่ไปต่อภาษีอย่างเดียว

ขอบคุณมากๆค่ะ

edit เพิ่มข้อ 6 ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่