รีวิวกู้บ้าน ธอส. ชั้นเดียว งบสร้างบ้าน780,000 รวมตกแต่งและเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านทั้งหมด

(ก่อนลงมือสร้างกำหนดงบที่ 680,00 ค่ะแต่งบบานปลายนิดหน่อยค่ะ)

จขกท. อายุ23ปี ส่วนแฟน31ปีค่ะ
อยู่บ้านเช่ากับแฟนที่ภูเก็ตค่ะ เลือกหาที่ใกล้ที่ทำงานที่สุด  ก็ไม่ได้คิดอยากมีบ้านอะไรมากมาย  จนแต่งงานได้ 4เดือน จขกท ตั้งท้อง
ก็เริ่มคิด  ว่าไม่อยากให้ลูกต้องมาอยู่ในห้องเช่าแบบนี้   เลยคุยกับแฟนว่าอยากสร้างบ้าน  บนที่ดินที่แม่ยกไว้ให้ ที่พังงา
ที่ดิน กว้าง 6 ยาว 20 ค่ะ
เราสองคนไม่มีภาระอะไรคะ
ตอนแรก จะกู้ร่วมกับแฟน เพราะคิดว่าเงินเดือนเรามันน้อยนิด  แต่ธนาคารบอกว่าเรากู้คนเดียวผ่าน เพราะเรายื่นกู้ไปแค่  9 แสน  และตกลงค่าก่อสร้างกับ ผรม.ที่ 670,000 บาทถ้วนค่ะ
เงินเดือนแฟน  15,000 ค่ะ
ส่วนเงินเดือนจขกท.รวม เซอร์วิสชาร์จ 13,000
แต่เรามีเงินที่ได้จากงาน ประมาณเดือนละ 4 พัน  ธนาคารไม่รวมให้นะคะ เพราะไม่ได้เข้าในสลิป

เอาล่ะ  !! เริ่มแรก หาแบบบ้านที่ชอบ
เข้าไปดูหน้าเพจที่รับเขียนแบบบ้านได้เลยคะ  ชอบอันไหน ก็ให้เขาปรับให้เหมาะกับที่ดินของเรา  ของจขกท. เอาแบบที่ชอบ ไปให้ ช่างอบต.เขียนให้คะ
เพิ่มนู้นนิดนี่หน่อยค่ะ  
ค่าเขียนแบบและใบ boq 4,000 บาทคะ เมื่อได้แบบแล้ว ก็ขอใบอนุญาตสร้างบ้าน ที่เทศบาลหรืออบต.ได้เลยค่ะ
ของ จขกท. ช่างอบต.เขียนพร้อมขออนุญาตให้เรียบร้อยค่ะ  
เมื่อเอกสารพร้อมก็เข้าไปธนาคารกันค่ะ เอาเอกสารไปยื่นกัน

เอกสารที่ใช้ยื่นกู้

1.ทะเบียนบ้านฉบับจริง
2.บัตรประชาชน
3.สลิปเงินเดือนย้อนหลัง 3 เดือน
4.สเตสเม้นท์ ย้อนหลัง 6 เดือน
5.โฉนดที่ดิน สำเนาและเอาตัวจริงไปด้วยนะคะ
6.ใบรับรองเงินเดือน
7.แบบบ้าน
8.ใบอนุญาติปลูกสร้าง

ลุ้นนนไปค่ะ  รอเสียงโทรศัพท์วนไป

3วัน ผ่านไป ธนาคารแจ้งว่า  พรุ่งนี้บริษัทประเมินฯจะเข้าไปประเมินที่ดินที่จะทำการปลูกสร้างนะ  
ตอนนั้นใจดีมาก  แต่ยังดีใจไม่สุดค่ะ เพราะยังกลัวๆจะไม่ผ่านอยู่
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่