กว่าจะมาเป็นมาลัยวันแม่ ก็เป็น รองเท้า เป็นกระเป๋า เป็นหมวก เป็นผ้าพันคอ เป็นหวีสับมาก่อน

กระทู้สนทนา
 สวัสดีเพื่อนๆชาวpantip วันแม่ที่ผ่านมาเพื่อนๆให้ของขวัญอะไรกับคุณแม่กันบ้างคะ ส่วน จขกท.ถักมาลัยไปไหว้แม่ค่ะ มันพิเศษจนต้องเขียนลงในpantipเลยหรอ แค่ถักมาลัย พิเศษค่ะเพราะว่าพับเพียบใช้เวลาเกือบ2 ปี กว่าจะได้พวงมาลัยพวงนี้มาไหว้แม่ (จขกท.ขอเรียกแทนตัวเองว่าพับเพียบนะคะ) เริ่มต้นจากเพับเพียบเคยเรียนถักมาลัยที่โรงเรียนเลือกชมรมเย็บปักถักร้อย (ชอบงานฝีมือค่ะ) แต่เมื่อก่อนคุณครูสอนเฉพาะการถักตัวพวงมาลัย องค์ประกอบอื่นๆเราต้องซื้อดอกไม้ปลอมมาใส่ มันก็สวยในระดับนึงค่ะ ตามภาพนี้ แล้วประมาณเกือบ2ปีก่อนพับเพียบไปเจอภาพมาลัยคล้ายๆกันแต่ทุกส่วนของมาลัยนั้นต้องถักด้วยไหมพรมทั้งหมด งานก็ละเอียดปราณีตมาก จึงเป็นที่มาว่าอยากจะถักไปไหว้คุณแม่ ก็เริ่มเปิดยูทูปหาคลิปที่สอนถัก ดูไปเรื่อยๆ เริ่มฝึกถักตามตอนเดือนธันวาคม2560 ถักตัวพวง ถักกลีบเลี้ยง ถักดอกกุหลาบใช้เป็นอุบะ แต่เส้นทางของมาลัยนั้นไม่ง่ายเลยเมื่อพับเพียบถักมาถึงการถักดอกรัก หาคลิปดูกี่คลิป ก็ทำตามไม่ได้สักที จนเกิดความท้อ...ก็พยายามหาวิธีไปเรื่อยๆจนพับกบ  (พบกับ55555เดี๋ยวกระทู้จะน่าเบื่อ) จนพบกับคลิปสอนถักหมวกสตอเบอรี่ พับเพียบลืมมาลัยไปชั่วขณะ นางแบบหลานสาวชอบมาก กับหมวกสตอเบอรี่ใบแรกของพับเพียบ แล้วต่อจากนั้นมาพับเพียบถักหมวกนี้ ใบที่2-3-4-5 ไปเรื่อยๆ ภาพมาลัยหายไปจากหัวลืมไปเลยเพราะความยากของดอกรักแท้ๆ ตอนนี้วันเวลาเดินทางมาจากหมวกใบแรกจนถึงเดือน ธันวาคม 2561 (ผ่านเดือนสิงหาแล้วมาลัยอยู่ไหน)ไม่ได้จบแค่สตอเบอรี่เพราะเมื่อหน้าหนาวมาถึงพับเพียบเปิดไปเจอคลิปสอนถักหมวกกันหนาว  จบหมวกกันหนาวก็มาถึงคริสมาสอีกแล้ว หมวกแซนต้า เปิดหาคลิปในยูทูปต่อ พับเพียบต้องมี มาลัยวันแม่อยู่ไหนเหอๆ ขณะนี้เดือนมกราคม 2562 พับเพียบเปิดไปเจอคลิปหมวกหมี ลองถักอีก ทำไมทุกอยย่างมันดูง่าย ง่ายกว่าดอกรัก พอหมวกหมีเสร็จแล้ว มิกกี้เม้าเริ่มมา เริ่มหาคลิปถักกระเป๋าใส่เหรียญ ระว่างนั้น รองเท้าเด็กก็มา  ปลอกคอเจ้านายก็มา แต่ดอกรักยัง  ยังไม่มา555
วันเวลาเดินมาถึงเดือนมีนาคม 2562 ไม่ได้การละ พับเพียบต้องทำอะไรสักอย่างในเมื่อเรียนฟรีๆในยูทูปแล้วทำไม่ได้ คงต้องเสียเงินให้คุณครูสอนกันแล้วสินะ พับเพียบหาข้อมูลไปเรื่อยๆเกี่ยวกับการถักมาลัยจนไปเจอคุณครูท่านนึงเปิดสอนออนไลน์ ในเมื่อเดินเองไปไม่ถึงเส้นชัยสักที คงต้องหาคนนำทางและช่วยจูงพับเพียบหน่อย เดือนมีนาคมพับเพียบเข้าเรียนห้องเรียนมาลัยปรารถนา และเริ่มถัก ตัวพวงแพทเทิลใหม่ ล้างข้อมูลเมื่อ20ปีก่อนทิ้งไปซะ ตื่นเต้นมาก เพราะแบบของคุณครูสวยจนต้องคลานเข่าเข้าไปดู ยัง ดอกรักยังไม่มา ต่อจากตัวพวง พับเพียบเริ่มฝึกถัก ชักรัดหรือมาลัยซีก ซึ่งไม่เคยทำมาก่อนเช่นกัน ตื่นเต้นอีกแล้ว ทำซะ4อันเลย ยังไม่สวยสักอัน มาถึงตอนนี้ พับเพียบเกิดความท้ออีกแล้ว ท้อกับชักรัด ทำเท่าไหร่ก็ยังไม่สวยเหมือนของคุณครู สายตาอันเหนื่อยล้า เหลือบไปเห็นเพื่อนร่วมห้องเรียนนำชักรัดไปดัดแปลงเป็นหวีสับผมแต่งผม เก๋ๆ พับเพียบ วอกแวกอีกล๊าววววววว5555ไม่เหลือพับลองทำดู พับเพียบทำได้หลังจากนั้นก็ล่องลอยอยู่กับของใหม่สักพัก  เวลาเราตั้งใจทำอะไรสักอย่างแล้วทำไม่ได้เราควร หยุดไปพักจนกว่ารู้สึกว่าจะอยากทำมันอีกครั้ง เพราะถ้าเราฝืนทำไปเรื่อยๆ มันก็ไม่สำเร็จไม่สวยและจะยิ่งทำให้เราหัวเสีย  ตอนนี้วันเวลา เดินมาถึงเดือนเมษายน 2562 แล้ว ดอกรักอยู่ไหน คำถามเดิม5555 ยังจ้ายังไม่มา พับเพียบดันไปเห็นห้องเรียนอีกห้อง ชื่อว่า มะลิดอกข่า ห้องนี้เค้าสอนเรื่องอุบะ โดยเฉพาะค่ะ มีทั้งดอกรัก ดอกกุหลาบ ดอกข่า ดอกจำปาดอกจำปี แน่นอน พับเพียบลองทุกอย่างยกเว้นดอกรัก   ระหว่างที่ทำหวีสับงานชักรัดก็เริ่มดีขึ้น ลองเอามาเข้าพวงดูสิง่อววววววววว ใช้ได้อยู่น้าาาา  ยัง ยัง ดอกรักยังไม่มา  พับเพียบฝึกถักดอกข่า ต่อ ห้องอุบะนี้สอนถักขั้วดอกด้วย งานชิ้นต่อไปยังคงเป็นหวีสับ และช่วงเวลาต่อจากนี้ เป็นช่วงที่พับเพียบรอคอยมาตลอด เดือนพฤษภาคมแล้ว ดอกรักต้องมา เชิญทุกท่านชมดอกรักของพับเพียบค่ะ น้ำตาจะไหล ถักเป็นซะทีดอกรัก มาถึงขั้นตอนสำคัญ ตอนนี้ใจพับเพียบคือจินตนาการไปต่างๆนานา ว่าจะออกมาเป็นยังไง เพราะถัก องค์ประกอบอื่นรอไว้เยอะแล้ว และนี่คือมาลัยพวงแรกของพับเพียบค่ะ พวงแรกนี้พับเพียบมอบให้เพื่อนคนนึงไปไหว้คุณแม่ในปีนี้ เค้าขอเราไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว ส่วนพับเพียบจะถักใหม่ให้คุณแม่ด้วยความตั้งใจ พวงแรกถือเป็นการฝึกฝน ชิ้นงานพวงที่2นี้แหล่ะของคุณแม่  แต่ก็ยังไม่หยุดแค่นั้นนะคะพับเพียบยังฝึกต่อไป ยัง ยังไม่จบ ไปต่อในคอมเม้นนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่