เวลามีงานจัดประกวดวงดนตรี ที่มีการเชิญคนนอกวงการมาเป็นกรรมการ

เช่น  จัดในมหาวิทยาลัย  เชิญให้อาจารย์คณิตศาสตร์เป็นกรรมการตัดสิน
        จัดในโรงเรียน   เชิญให้  อาจารย์ภาษาไทยโรงเรียนเป็นกรรมการตัดสิน
         งานวัด   เชิญ   ประธานกรรมการวัด   เป็นกรรมการตัดสิน
         อื่นๆอีกมากมาย

เข้าใจว่าเป็นงานเล็ก  เวทีเล็ก    พอเป็นแบบนี้การตัดสิน    เลยรู้สึกค้านสายตา  คนมีความรู้ด้านดนตรี  ที่มาดูหลายคน  รวมทั้งผม

บางวง   ฝีมือทางดนตรีเฉยๆ     แต่อาศัยใส่โอเวอร์แอคติ้งเต็มที่    ได้คะแนนดี   ลำดับต้นๆ   จนถึงชนะเลิศเลย
พวกกรรมการที่ไม่มีความรู้ด้านดนตรี     หลายๆคนดูไม่ออก  แยกไม่ออก  ว่าอันไหนเก่งจริง  อันไหนเฉยๆ  ปานกลาง
เขาก็ดูสิ่งที่เห็นง่ายๆ     อย่างโอเวอร์แอคติ้ง   ใส่ไปเถอะ       ยิ่งกรรมการที่ความรู้ด้านดนตรีน้อย   เขาก็มองมั่วๆว่าแบบนี้ึคือเก่งให้คะแนนเยอะ

สำหรับผมที่พอมีความรู้ทางดนตรีบ้าง  บางวงเบสิคแน่น   เล่นเก่ง   แต่อาจจะใส่แอคติ้งไม่มากเท่า  เน้นโชว์ความสามารถทางดนตรีล้วนๆ   
กลับตกรอบแรก   ไม่ผ่านการคัดเลือกรอบแรก  หรือ ได้ลำดับท้ายๆ บ๊วยๆ

เลยสงสัยว่า  งานประกวดพวกนี้ถึงแม้จะเวทีเล็ก  ก็ไม่ควรเชิญกรรมการที่ไม่มีความรู้ด้านดนตรีไปเป็นกรรมการนะครับ   ได้ข่าวว่ามีหลายเวทีทำแบบนี้เลย

ผมละสงสารพวกมีฝีมือและตกรอบแรก  ได้คะแนนบ๊วยจริงๆ    ตกรอบเพราะไม่โอเวอร์แอคติ้งซะงั้น

ขอความเห็นกรณีนี้ด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่