[CR] รีวิว น้ำหอมนิชระดับโมเลกุลจากเดนมาร์คครับ ถ้ารักสแกนดิเนเวียเป็นทุนเดิม น่าจะชอบน้ำหอมนี้ได้ไม่ยากครับ

วันนี้ขออนุญาตมารีวิวน้ำหอมนะครับจากคุณZARKO AHLMANN PAVLOVที่เคลมว่าปัจจุบันเป็นpracticing perfumerคนเดียวของประเทศเดนมาร์ค
เจ้าของZarkoperfume ครับโดยได้รับแรงบันดาลใจจากทิวทัศน์ของสแกนดิเนเวียนะครับ
ยี่ห้อนี้ปัจจุบันมีน้ำหอมออกมา14ตัว 
3ตัวจะเป็นหัวserumเข้มข้น

ที่เป็นน้ำหอมจะมี11ตัวโดยที่มีสองตัวเป็นรุ่นพิเศษที่เรียกว่าCloud Collection 
เวลาใช้ต้องเขย่าก่อนครับไม่อย่างนั้นจะแยกออกเป็นสองสีสองชั้นรุ่นนี้ราคาจะแพงกว่าที่เหลืออีก9ตัวสองเท่ากว่าๆราคาที่สวีเดนตอนซื้อ2400SEK 
ส่วนอีก9ตัวจะราคา1100SEKครับ

ใน9ตัวที่ว่าจะมี4ตัวที่มีคำว่าMOLéCULE ในชื่อของมัน
และทั้ง4ตัวจะนำมารีวิววันนี้นะครับ
ประกอบด้วยPINK MOLéCULE 090.09
PURPLE MOLéCULE  070.07
MOLéCULE 234.38
และMOLéCULE No8 ครับ
(คือไอ้เลขต่อท้าย5ตัวหลังนี้แสดงถึงอะไรผมเองก็ไม่รู้ครับ555)

ส่วนประกอบของทั้ง4รุ่นนี้คือตัวMOLéCULE นี่ละครับที่ทางคุณZarkoบอกว่ามันจะทำปฏิกิริยากับฟีโรโมนในร่างกายของแต่ละคนและให้กลิ่นแตกต่างกันออกไปในแต่ละคนทั้งนี้ขึ้นกับอุณหภูมิอารมณ์และสิ่งแวดล้อมรอบตัวของผู้ฉีดนะครับ

แต่จากผู้ใช้หลายๆคนนะครับบอกว่าจริงๆแล้วคุณZarko แกน่าจะได้แรงบันดาลใจจากยี่ห้อEscentric Molecules แบรนด์จากเยอรมันที่ในขณะนั้นได้รับความนิยมในเดนมาร์คพอสมควรแล้วโดยเฉพาะเจ้าMolecule 01 
แต่ทางEscentric Molecules ก็ออกมาบอกชัดอยู่แล้วว่าNote ของMolecule 01คือIso E Super 
https://www.fragrantica.com/notes/Iso-E-Super-422.html
ส่วนในเวบทางการของZarkoperfume จะไม่บอกแค่บอกว่ามันคือMOLéCULE เท่านั้นเองครับ
แต่ไม่ว่ายังไงก็แล้วแต่ทุกวันนี้Zarkoperfume ก็ประสบความสำเร็จได้รับความนิยมอย่างสูงครับสาวๆแดนิชใช้กันจนขึ้นรถไฟรถบัสหรือเดินไปไหนจะได้กลิ่นถือเป็นกลิ่นยอดนิยมไปแล้วครับถ้าใครชอบวัฒนธรรมของชาวนอร์ดิคชอบทัศนียภาพรวมทั้งชอบผู้คนของประเทศแถบสแกนดิเนเวียนี้น่าซื้อหามาใช้ครับฉีดแล้วเหมือนมีสาวผมบลอนด์ผิวขาวๆมานั่งข้างๆ

ตัวแรกครับPink Molécule 
เป็นตัวที่ทางหน้าเวบหลักของแบรนด์บอกว่าเป็นกลิ่นสำหรับผู้หญิงและจะให้ความรู้สึกเหมือนกลิ่นแชมเปญ
ประกอบด้วยกลิ่นต่างๆเหล่านี้
แต่จากการใช้มาสามวันเต็ม
ผมว่าให้ความรู้สึกเป็นfloral fruity (ในขณะที่Purple MOLéCULE นี่สิผมว่ากลิ่นfloralล้วนๆ) 
แล้วPink MOLéCULE ทุกวันนี้ก็ประสบความสำเร็จมากได้รับความนิยมสูงมากเป็นกลิ่นที่ได้จากตัวผู้หญิงเดนมาร์คบ่อยมากครับถ้าฉีดแล้วจะทำให้นึกถึงผู้หญิงผมบลอนด์เลยตัวกลิ่นสำหรับผมว่าคล้ายลูกพีชผสมดอกไม้หลายชนิดแต่กลิ่นพีชจะเด่นมากกว่ากึ่งๆองุ่น(แต่เวบทางการบอกว่าเป็นกลิ่นแอพริคอต) ต่อมาจะได้ความรู้สึกคล้ายๆสปายไวน์คูลเลอร์องุ่นแดงมากๆครับผมชอบนะมันสดชื่นดีการกระจายตัวได้แค่1เมตรก็เก่งละครับ
แต่กลิ่นท้ายๆผมว่าจางมาก4-6ชั่วโมงก็แทบไม่ได้กลิ่นแล้วต้องฉีดใส่เสื้อแล้วยกมาดมชิดจมูกเลยถึงจะได้กลิ่นครับ

ตัวที่สองเป็นตัวPurple MOLéCULE 
เพราะได้เอ่ยถึงไปแล้วว่าเป็นfloralล้วนๆทั้งที่ในความเป็นจริงจากกลิ่นที่ให้มาคือแก้วมังกรวานิลลาแล้วก็อำพันรวมๆออกมาผมได้กลิ่นเป็นพวกดอกไม้ซะงั้น(จมูกผมแยกไม่ค่อยเป็นนะครับมือใหม่มาก) มีช่วงกลางได้กลิ่นวานิลลาบ้างกับกลิ่นคล้ายพวกแป้งหอมๆช่วงท้ายๆอันนี้การกระจายตัวน่าจะดีกว่าตัวแรกนิดหน่อยเพราะมีคนทักว่าได้กลิ่นในขณะที่ตัวแรกฉีดเองหอมเองคนเดียวไม่มีคนได้กลิ่นความทนอันนี้น่าจะได้6ชม.ครับ
ความชอบส่วนตัวชอบตัวPinkมากกว่าเพราะชอบกลิ่นสปายไวน์คูลเลอร์ครับ
แต่ตัวPurpleเพิ่งจะออกมาต้นปีนี้ไม่แน่ใจเรื่องผลตอบรับนะครับแต่ที่เดนมาร์คสังเกตเวลาขึ้นรถหรือใช้ขนส่งมวลชนอยู่ใกล้ๆจะได้กลิ่นตัวแรกมากกว่า 

ตัวที่สามMOLéCULE 234.38 
ตัวนี้เป็นตัวแรกสุดเลยแล้วไม่มีการบอกด้วยว่ามีกลิ่นอะไรบ้างแค่บอกว่าเป็นMOLéCULE ล้วนๆที่จะทำปฏิกิริยากับผิวเราให้กลิ่นเฉพาะตัวตัวนี้เป็นตัวแรกที่ทำให้ผมรู้จักน้ำหอมครับเพราะปกติไม่ชอบและเหม็นมากแต่ที่สนามบินโคเปนเฮเกน4ปีก่อนจนท.เป็นคนไทยพูดแนะนำน่ารักอัธยาศัยดีได้แนะนำตัวนี้ว่าสรรพคุณเป็นยังไงผมยังคิดว่ามันเป็นไปได้เหรอให้กลิ่นแต่ละคนไม่เหมือนกันแล้วเปลี่ยนเเปลงตามอารมณ์คนด้วย
จนตอนนั้นซื้อมาแล้วใช้หมดภายในไม่กี่เดือนและตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้  ผมก็ยังไม่เคยได้กลิ่นมันคือรู้สึกเหมือนฉีดน้ำเปล่าจริงๆแต่นี่ละครับที่ชอบเพราะอยากใช้น้ำหอมบ้างแต่ไม่ชอบกลิ่นมันถามภรรยาก็บอกว่าไม่ได้กลิ่นแต่แม่ยายบอกว่าได้กลิ่นผมเป็นกลิ่นคล้ายกุหลาบ
ทุกวันนี้ก็ไม่เคยได้กลิ่นตัวเองลองอ่านรีวิวหลายคนเป็นเหมือนผมแฮะว่าผ่านไปแค่ไหนก็ไม่เคยได้กลิ่น
อันนี้เลยบอกไม่ได้ว่าการกระจายตัวกับการติดทนแค่ไหนนะครับ

ตัวสุดท้ายเป็นตัวเซอร์ไพรส์ผมมากNo8 
จากตอนแรกไม่คิดว่าจะชอบเพราะใส่ทั้งOud ทั้งPatchouli ที่ผมไม่ชอบแต่ดันใส่สองกลิ่นที่ผมชอบมากคือส้มกับกุหลาบ
แต่พอรวมๆกันแล้วเออหอมว่ะได้มากครับตัวนี้กลิ่นอยู่ได้6-8ชั่วโมงการกระจายตัวประมาณ2เมตรได้กลิ่นชอบที่มันไม่ซ้ำกับใครดีแล้วรู้เลยว่าขายดีที่สุดเพราะเวลาไปเดินซื้อมักจะหมดต้องเดินหาไปประมาณ2-3ร้านจะเจอร้านที่ของไม่หมดอยู่ซักร้านนึงครับ
ชื่อสินค้า:   Zarkoperfume
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
Preview