ช่วยผมหาวิธีค้าหาเฟืองใส่ของเล่นที่ต้องการหน่อยครับ

พอดีที่บ้านผมมีตัวตุ๊กตาหุ่นใส่ถ่านที่เป็นลักษณะคนผิวดำเต้นระบำฮาวายอยู่ คราวนี้ผมซื้อไอเจ้าตัวนี้มานานแล้ว กลัวเฟืองมันติด ก็เลยหยอดน้ำมันไป ปรากฏว่า ตุ๊กตาเล่นไม่ได้เลยครับ มันไม่หมุน ผมเลยแกะกล่องใส่เฟืองใต้ตุ๊กตาออกมา ปรากฏว่า เฟืองพลาสติกสีดำ มันละลาย แตกหักเสียรูปจนใช้ไม่ได้เลยครับ ผมจะทำยังไงดีครับของเล่นนี้ซื้อมานานมากและหายากจริงๆ พอดีจะเอาไว้ให้หลานเล่นครับ

ตัวเฟืองมันมีลักษณะผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดี คือมันมี2ชั้นครับ ตรงกลางที่เป็นแกนและอีกอันที่ตัวซี่ฟันจะเยอะกว่าตรงแกน ผมนับซี่นอกได้ประมาณ 45ซี่หรือมากกว่านี้ครับ(บางส่วนแตกไป) มีความหนาประมาณ1.5 มิลลิเมตร 

ส่วนตรงแกนกลางผมนับไม่ได้เลยครับ ว่ากี่ฟันกี่ซี่ แต่หนาประมาณ 0.5 ซ.ม.

ผมไม่รู้ว่าจะหาอะไหล่เฟืองได้จากไหนบ้างครับ คือผมไม่อยากทิ้งเลย เพราะตั้งกลไกลมัน แตกแค่ตัวเดียว มันพอจะมีสูตรนับซี่ฟันเฟืองไหมครับ
เพราะก็ต้องอย่าลืมว่า เฟืองที่แตกไป มันจะต้องไปเกี่ยวกับอีกหลายๆเฟืองในตัวกลไกลที่ต่อกับมอเตอร์ครับ

แล้วถ้าหาจำนวนซี่และความหนา แล้วก็ขนาดของรูของฟันเฟืองที่จะใส่กับแกนมอเตอร์แล้ว ถ้าผมจะสั่งให้ทำเฟือง มันจะมีแหล่งสั่งที่ไหนบ้างครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่