ถามเกี่ยวกับการสแกนไวรัส

คือมีเครื่องนึงที่โดนไวรัส แล้วไม่แน่ใจว่ามันแพร่ไปเครื่องอื่นหรือป่าว เราควรปิดระบบ network แล้วสแกนทั้งหมดใช่ไหมครับ
แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ถ้าเรามีเครื่องเป็นร้อยเครื่อง แล้วไหนจะ server แถมปิด network อีก คือจะไมสามารถทำงานได้ เพื่อนๆ พี่ๆ มีวิธีสแกนอย่างไรครับ เพราะ user ต้องทำงานตลอดด้วย ครั้นจะไปปิด network ทั้งระบบ user ก็จะทำงานไม่ได้อีก

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่