ถามเกี่ยวกับ การเอาเงิน ประกันสังคมของผู้เสียชีวิตหน่อยครับ

คือ พ่อพึ่งเสียครับ แล้วทำงานไว้กับ ประกันสังคม คือไม่เคยเบิกเลย แต่ปัญหามันอยู่ ตรงที่ว่า ผมไม่สามารถเอาเงินที่ ออมไว้ในส่วนนั้นได้ แต่เอาเงินค่าทำศพมาได้แล้ว ที่ไม่สามารถ เอาเงินออมในส่วนนั้นได้ เพราะ **พ่อกับแม่ ไม่ได้จดทะเบียนกัน** ผมเลย กลายเป็น ลูกนอกกฏหมาย แล้วคราวนี้ผมไป ถามประกันสังคมว่า ผมจะเอาเงินส่วนนี้ได้อย่างไร เขาบอกว่า ผมต้องไปจ้าง ทนายให้เขียนคำร้องรับรองการเป็น บุตร ซึ่งเสียตังให้ทนายส่วนหนึ่ง แล้วไปยื่นที่ ศาลตาม (ไปหลายรอบมาก สอบพยาน หาพยาน) ภูมิลำเนาของพ่อที่ต่างจังหวัด +- ค่าเดินทาง ค่าใช้จ่ายแล้ว มันพอๆกับ เงินที่จะได้ในส่วนของประกันสังคมเลยครับ เลยอยากจะถามว่า มันพอจะมี วีธีไหน หนทางไหน ไหมครับ ที่ไม่ต้องทำขนาดนี่เพราะ ค่าใช้จ่ายมันแทบ + ระยะเวลามันแทบพอๆกับ เงินของส่วนนั้นเลย นะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่