รบกวนช่วยต้นเข็มขาวหน่อยค่ะ

มือใหม่เพิ่งตั้งกระทู้นะคะ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ
เพิ่งลองปลูกเข็มขาวลงดินได้ 6 เดือนค่ะ พอเริ่มมีช่อดอก ซักพักจะกลายเป็นสีดำๆแบบนี้ แหวกดูข้าในเป็นใยๆบางๆ และมีหนอนตัวเล็กๆ
บางครั้งก้ไม่เจอหนอนค่ะ ตั้งแต่ปลูกมายังไม่เคยได้เชยชมดอกสวยๆเลยค่ะ กว่าเค้าจะมีช่อดอกออกให้ดีใจ แป๊บๆก็ดำ ต้องตัดทิ้ง
เคยอ่านว่าให้โรยสตาเกิ้ลจี โรยแล้วก็ยังเป็นอีก รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ ควรแก้ไขยังไงค่ะ และสตาเกิ้ลจีต้องโรยบ่อยแค่ไหนค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่