สงสัยการชำระหนี้กยศ.ค่ะ ;w ; ช่วยหนูล้วย

สวัสดีค่ะ หนูได้รับข้อความจากกยศ.ว่า"ถึงกำหนดชำระหนี้กยศ. 5 ก.ค. นี้นะคะ" 
แต่หนูเพิ่งเห็นข้อความวันที่ 8 นี้ เลยไปเช็คยอดค้างชำระในเว็บมาค่ะ ;w ; 
คือยอดที่ต้องชำระอีกทีคือวันที่ 5 ก.ค. ปี 63 เลยหรอคะ
แล้วของปีนี้ก็ผ่านไปทบปีหน้าเลยหรอคะ ;w ; 
มันเป็นการชำระแบบรายปีใช่ไหมคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถ้ายอดปีนี้ จขกท. ยังไม่จ่าย ยอดก็ทบไปรวมกับยอดของปีหน้าเลยค่ะ พร้อม +เบี้ยปรับอีก 12% จากยอดเงินต้นคงค้างในปีนี้

แต่ถ้า จขกท. ไม่อยากโดนเบี้ยปรับเยอะ ก็ไปจ่ายเลยค่ะ เปิดดูตรงหน้าตารางชำระรายปีแล้วดูว่ายอดของ 5/7/62 จขกท. ต้องจ่ายกี่บาท จขกท. ก็จ่ายเพิ่มจากยอดนั้นไปอีกซัก 500-1000 เผื่อไป เพราะตอนนี้ จขกท. จะโดนคิดเบี้ยปรับแล้วซึ่งเบี้ยปรับนี้เริ่มคิดตั้งแต่ 6/7/62 เป็นต้นมา

***ตอนนี้สำหรับลูกหนี้บางคน กยศ. ยังให้จ่ายเป็นรายปีได้อยู่
แต่ถ้า จขกท. ไม่สะดวกจะเลือกจ่ายเป็นรายเดือนก็ได้ ก็เอายอดตรงตารางในแต่ละปีมาหาร 12 ก็จะได้ยอดที่ต้องจ่ายในแต่ละเดือนของปีนั้นๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่