ยี่ห้อ แบรนด์รถ ที่เลือกใช้ big bike

สวัสดีครับ ก่อนอื่น ขออธิบายก่อนนะครับ  คือผมเป็นพนักงาน บริษัท เงินเดือนหลักหมื่นกลางๆ มีความฝันเหมือนกับผู้ชายทั่วๆไปที่จะมี รถกับเขาซักคัน
ผมก็เลยไป ออกมอเตอร์ไซค์มาเพราะอยู่ในกรุงเทพใจกลางเมืองใหญ่ มันตอบโจทย์ชีวิตผมได้ดี 
ซึ่งคนเราจะเป็นหนี้แล้ว เก็บหอมรอมริบ จากมอเตอร์ไซค์คันเล็กๆ ตอนนี้พอจะมี ก็เลยไปออก บิ๊กไบค์ มาคันหนึ่ง  
390 cc ค่ายสีส้ม  แบรนด์ จากฝั่ง ยุโรป  ก่อนซื้อก็ศึกษา ทำการบ้านเป็นอย่างดี ก็มีทั้งดี และ ไม่ดี เสียงแตกกันไป ตามความชอบส่วนบุคคล 
เอาล่ะครับ ทีนี้ รื่องมันมีอยู่ว่า ผมย้าย บริษัทที่ทำงาน พอดี ได้ที่ใหม่ แน่นอน เงินเพิ่มมาอีกนิดหน่อย ระยะทางก็ไกลขึ้น ก็เลยได้ใช้เจ้ารถที่เพิ่งจะออกมาได้
3 เดือน อย่างเต็มประสิทธิภาพ คุ้มค่าหน่อย 
วันแรกที่ไปทำงานเจอเพื่อนร่วมงาน คนละแผนก แต่ ทำงานในที่เดียวกัน 
พูดน้ำเสียงปกติ ว่า คิดยังไงซื้อรถแบรนด์นี้ ไม่มีใครเขาซื้อกันหรอกนะ ต้อง........ด้วย ไม่ได้แค่มีเงินไปดาวน์ มาผ่อน 
โอโห ครั้งแรก เจอกันพูดกับผมที่ลานจอดรถ ของที่ทำงาน 
ผมก็คิดในแง่ ดี เขาอาจจะล้อเล่น เป็นมุขตลก    
แต่ เจอเขาอีก 5-6 ครั้ง ก็ยังพูดแบบเดิม คำพูดอาจจะ แตกต่างไป  ผมกลับมาเล่าให้แฟนฟัง แฟนผมก็โมโห ว่าทำไมพูดแรง 
ผมพอจะมีเพื่อนๆพี่ๆ ที่ขี่รถ ก็เลยลองไปถามเขา ( กลุ่มที่ไปถามเขาก็ขี่รถหลายค่าย ไม่ได้เจาะจง ค่ายเดียวกับผม )
เขาก็ตอบมาในทำนองเดียวกันว่า เพื่อนร่วมงานผม นิสัยแย่ แบบนี้เขาเรียกว่า ไม่มีมารยาท  พร้อมไม่เคารพสิทธิ คนอื่น 
ผมมาเห็นตอนหลังว่าเขาก็ขี่เหมือนกัน แต่อีกค่ายหนึ่ง เราไม่พาดพิงถึงค่าย จะดีกว่าครับ 
หลังจากนั้น ผมต้องไปร่วมงานกับเขาเป็นบางที ผมเลยบอกรุ่นพี่ ที่เป็นเหมือนซีเนียร์ ในแผนกผม ว่าผมไม่ค่อย โอเค กับเพื่อนร่วมงานคนนี้เลย
รุ่นพี่บอกผมว่า ไม่เห็นมีอะไรเลย  คิดมากไปป่าว (แกเป็นผู้หญิงวัยกลางคนค่อนข้างสูง) ผมว่าแกน่าจะไม่เข้าใจ  เลยลองมาถามพี่ๆ ไบค์เกอร์ ว่า มันแรงไปไหม ส่วนตัวผมคิดว่าแรงมากครับ 
เงินก็เงินผม ผมก็เป็นหนี้ ความชอบส่วนตัว สงสัยทำไมถึงได้ด่าผมด้วย 
ผมล่ะงง 
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่