((RMF)) ระว่างกองทุน PRINCIPAL iPROP RMF กับ LH Thai Property RMF กองไหนน่าซื้อกว่ากันคะ?

อายุ 28 ปี ไม่เคยซื้อ RMF มาก่อน
ส่วนตัวเรามีกองทุนหุ้น/หุ้นรายตัวเยอะแล้ว คิดเป็น 80% ของ port ทั้งหมด อีก 20% เป็นตราสารหนี้
จึงอยากซื้อ RMF กองอสังหา เพื่อกระจายความเสี่ยงค่ะ
สนใจทั้งทั้ง 2 กองนี้ เปรียบเทียบมาแล้วคิดไม่ตกเสียทีค่ะ

ทั้ง 2 กอง สัดส่วนของห้างค้าปลีก, Wharehouse, ออฟฟิศให้เช่า พอๆกัน แต่ …
PRINCIPAL iPROP RMF >> ลงทุนในกองอสังหาในไทยและ ตปท เช่น สิงคโปร์, ญี่ปุ่น ออสเตรเลียบ้าง/ morningstar 5 ดาว
LH Thai Property RMF >> ลงทุนในกองอสังหาในไทยเท่านั้น/ morning star 4 ดาว

คำถามที่คาใจจึงอยากให้กูรูช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยก็คือ...

1.   ทั้ง 2 กองทุน สัดส่วนของห้างค้าปลีก, Wharehouse, ออฟฟิศให้เช่า พอๆกัน แต่กอง PRINCIPALiPROP RMF มูลค่าทัพย์สินมากกว่า กองใหญ่กว่า LH Thai Property RMF ดังนั้นมีผลกับราคาหรือprofit ระยะยาวมั้ยคะ?
2.  อสังหาไทย กับ ตปท.ระยะยาว อันไหนน่าลงทุนกว่ากันคะ ค่าเงินบาท มีผลกับ profit มากไหมคะ?

ส่วนตัวอยากซื้อยาวๆ จนเกษียณเลยค่ะ รบกวนกูรูช่วยวิเคราะห์/แนะนำทีนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่