ใครเคยปั้นตุ๊กตาที่มีข้อต่อคล้าย BJD บ้างคะ

...ตามหัวข้อเลยค่ะ อยากให้พี่ๆมาแชรื ประสบการ์ณการปั้นตุ๊กตาหรือประติมากรรมเสมือน รูปปั้นไรงี้ 

อยากทราบว่าตอนที่พี่ๆ ปั้นขึ้นมา พี่ๆมีวิธีเลือกดิน หรือ แป้งที่ใช้ปั่นยังไงบ้างคะ  ประเภทไหน หนักเบายังไง 
แล้วอุปกรณ์ จำพวกไหนบ้างคะ (ถ้าเป็นไปได้ช่วยแนะนำอุปกรณ์ปั้นด้วยก็ดีค่ะ )

แล้วใช้สีอะไรลงไป ใช้อะไรเคลือบ ยากง่ายแค่ไหน

ควรเริ่มจากอะไรคะ ถ้าเราอยากปั้นรูปปั้นเสมือน

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่