ขอสอบถามเรื่องการทำจมูกที่ใช้ไหมละลายค่ะ

คือ ตอนนี้ชอบมีน้ำคล้ายๆน้ำมูกไหลออกมาประจำเลย แล้วคือหมอใช้ไหมละลายในการผ่าตัด ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าไหมละลายรึยัง หงุดหงิดมาก
อยากถามหน่อยค่ะ
1.หากทาเบตาดีน ตรงแผลไหมละลาย จะเป็นอะไรมั้ยคะ เพราะตอนนี้รู้สึกเหมือนเห็นอะไรขาวๆในจมูก แต่ไม่ชัวร์ว่าเป็นไหมหรือเป็นหนอง
2.เราเริ่มล้างหน้าได้รุยังคะ ทุกวันนี้พยายามล้างแต่ข้างแก้มไม่ให้โดนจมูก หน้ามันจมูกมันมาก

นัดรพแล้วที่จะเข้าไปปรึกษาเรื่องน้ำใสๆ แต่ก็ต้องรออีก2วันถึงจะไปได้
วันนี้ทำจมูกมาครบวันที่12 แล้วค่ะ

เบื้องต้นคือจมูกไม่บวม ไม่เจ็บ ไม่ปวด แต่เป็นกังวลในส่วนของแผลไหมมากกว่าเพราะว่าเราเป็นคนน้ำเหลืองไม่ดี
ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่