แนะนำหน่อยค่ะ มีที่ดินถมแล้วอยู่ 200 ตารางวา ปลูกผัก-ผลไม้อะไรได้บ้าง ที่สามารถฝากธรรมชาติดูแลให้ได้

มีที่ดินว่างเปล่าอยู่ 200 ตร.ว ถมแล้ว ด้านหลังติดทุ่งนา แถววังน้อย ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไรเลย มีหญ้ากับต้นไม้ขึ้นรกเปล่าๆ เลยคิดอยากไปตัด ถาง ล้อมรั้ว แล้วปลูกพืชที่หวังกินผลได้บ้าง ใครพอจะมีอะไรแนะนำได้บ้างคะ เพราะคงจะต้องปล่อยให้ธรรมชาติเลี้ยงดูให้  ที่มองๆไว้ก็มะม่วง กล้วย มีพันธุ์ไหนแนะนำบ้างที่ต้นไม่สูง อดทน ปัญหาน้อย
ปล. ที่ดินตรงนี้อดีตเคยจัดสรรขายเป็นล็อกช่วงที่ดินบูม แต่ไม่ได้พัฒนาเพิ่ม ไม่มีการปลูกที่อยู่อาศัย ไม่มีประปา มีเสาไฟฟ้าแต่ไม่มีสายไฟ แต่ซอยใกล้ๆ มีชุมชนอาศัยอยู่ค่ะ ถ้าเราจะขอต่อประปา หรือไฟฟ้า ทำได้มั๊ย แต่เราไม่ได้ปลูกบ้านนะแค่เอาไว้รดน้ำต้นไม้ ปั๊มน้ำ สปริงเกอร์
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่