ว่าด้วยเรื่องระบบงานของสถานที่แห่งหนึ่ง

ขออธิบายก่อนว่าจขกท. เพิ่งเคยทำที่นี่เป็นครั้งแรก และเพิ่งทำได้ไม่นาน ยังอยู่ในช่วงทดลองงาน หลังจากที่เราทำมา เรามีข้อสงสัยหลายอย่าง คือ
1.พนักงานทุกคน ทำไมต้องดึงหน้าใส่พนักงานกันเอง หรือเป็นเพราะเราใหม่ เราจึงไม่สนิทกัน พฤติกรรม สีหน้าจึงออกมาแบบนั้น
2.เวลามีพนักงานใหม่เข้าไป พนักงานเก่าจะทำยังไง(สอนงาน) บอกทีละอย่าง สั่งทีละอย่าง หรือเป็นเฉพาะบางคน เพราะจขกท.เองก็เคยทำงานบริการเหมือนกัน มีน้องๆมาทำpart time เหมือนกัน แต่จขกท. ไม่เคยตึงหน้า หรือสั่ง/สอนทีละอย่าง เราจะบอกขอบเขตงานชัดๆ พอถึงเวลาทำจริงๆ เราจะไปทำกับเขา เพื่อให้เขารู้ว่าสิ่งที่ถูกต้องคืออะไร คราวหลังเขาจะได้ทำถูก  แต่สิ่งที่จขกท. เจอคือ สั่งทีละอย่าง ไม่บอกขอบเขตงานให้ชัดเจน ว่าวันๆนึงต้องทำอะไรบ้าง
3. พนักงานประจำต้องกลับบ้านเลททุกวันงั้นเหรอคะ ในกรณีที่ไม่มีงานหรือมีงานแต่สามารถเคลียร์ให้จบก่อนกลับบ้าน ถ้ากลับตรงเวลาจะโดนเขม่นรึ?
ในความรู้สึกและความคิดส่วนตัวคือ ไม่ต้องการทำงานเกินเวลาค่ะ ต้องการกลับบ้านตรงเวลา ในขณะที่เราทำงานเสร็จแล้ว
ถ้าเรากลับตรงจะมีปัญหาอะไรมั้ยคะ

ขออนุญาติเปลี่ยนชื่อสถานที่ทำงานนะคะ ไม่ได้ต้องการให้เป็นประเด็นหรือปัญหา แค่อยากทราบว่าเป็นเหมือนกันทุกที่มั้ย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่