ขอคำแนะนำครับ เที่ยว Mongolia - Russia Baikal ต้นปีหน้า

ตอนนี้กำลังวางแผนเที่ยวเองกับเพื่อนในช่วงต้นปีหน้า พศ.2563 แผนคร่าวๆดังนี้ ครับ
1. ถึง อูลานบาตอร์ เที่ยวมองโกลเลีย หาไกด์ท้องถิ่น นอนบ้านเกอ 3 วัน 3 คืน
2. นั่งรถไฟสายทรานส์มองโกลเลีย จาก อูลานบาตอร์ 1 วัน ไปลง เอียร์คุสต์ รัสเซีย 
3. หาไกด์ท้องถิ่น เที่ยวเอียร์คุส ทะเลสาบไบคาล เกาะโอลคอน  4 วัน 3 คืน -> กลับ กทม.

ต้องการขอข้อมูล คำแนะนำ จากเพื่อนๆพันทิป
a. มองโกลเลีย ควรเที่ยวประมาณกี่วันเหมาะสมครับ  (วางไว้ 3 วัน 3 คืน เพียงพอหรือไม่ครับ)
b. ขอคำแนะนำทัวร์หรือไกด์ท้องถิ่น ที่อูลานบาตอร์ และ บ้านพักแบบเกอ ที่ปลอดภัย สะอาด มีห้องน้ำ ราคาไม่แพง
c. เว็บที่ใช้ในการจองตั๋วรถไฟ (หรือควรให้ไกด์ทัวร์ช่วยจองให้ดีกว่ามั้ยครับ)

d. รถไฟที่นั่งจากอูลานบาตอร์ ไปลง เอียร์คุสต์ ควรเลือกรถไฟของมองโกลเลีย รถไฟจีน หรือ รถไฟรัสเซีย อันไหนดีกว่าครับ หรืออันไหนก็ได้(ในใจเลือกของมองโกลเลีย)
e. ขอคำแนะนำทัวร์หรือไกด์ท้องถิ่น ที่เอียร์คุส- เกาะโอลคอน  ที่พักปลอดภัย สะอาด ราคาไม่แพง
f. เอียร์คุสต์-ไบคาล ควรเที่ยวประมาณกี่วันเหมาะสมครับ ( 4 วัน 3 คืน เยอะเกินไปหรือไม่ครับ)

g. แลกเงินมองโกลเลีย กับ รัสเซีย  ควรแลกประมาณกี่บาท (ยังไม่รวมช้อปปิ้ง) และแลกเงินทางไหนดีที่สุดครับ

ขอบคุณมากๆครับ

พาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่