เรื่องการชำระหนี้ กยศ.2019

1. สวัสดีครับ ผมเรียนจบปริญญาตรี เมื่อปี 2555 ตามระเบียบแล้วผมต้องชำระหนี้ กยศ. งวดแรกในปี 2558 เพราะ กยศ.เข้าเว้นให้ 2 ปี แต่ผมชำระงวดแรกเร็วกว่ากำหนด คือชำระในปี 2557 หลังจากนั้นก็ชำระรายปีต่อมาเรื่อยๆ ไม่เคยขาด จนกระทั่งผมมาลองเช็คข้อมูลในระบบเว็บตรวจสอบยอดหนี้ รายการชำระเงินของผมมันแจ้งว่า เริ่มชำระปี 2558-2562 ส่วนเงินที่ผมจ่ายปี 2557 มันไม่ขึ้นในระบบ เลยจะขอถามว่า เงินที่ผมชำระเร็วไป 1 ปี มันไปอยู่ไหน หรือ แค่เขาไม่ขึ้นในระบบให้ แต่ผมยังคงเก็บหลักฐานการจ่ายไว้อย่างสมบูรณ์ในทุกปี หรือผมจะไปติดต่อเพื่อให้ความกระจ่างได้ที่ไหนบ้างครับ ธนาคารหรือ กยศ.
2. จากการที่ผมชำระเป็นรายปีมาตลอด 1 ปี จ่าย 1 ครั้ง คราวนี้ กยศ. จะให้ชำระเป็นรายเดือน โดยนำเงินรายปีมาหาร 12 แล้วจ่ายเป็นเดือนแทน ในปี 2562 นี้ ผมได้ชำระเป็นแบบรายปีไปแล้ว คราวนี้เดือนสิงหาคม 2562 ที่จะถึงนี้ ผมจะต้องเริ่มชำระเป็นรายเดือนแล้วเหรอครับ แล้วยอดรายปีผมจะสามารถหาดูได้จากที่ไหนเพราะในระบบจะตัดยอดวันที่ 5 กรกฎาคม ของทุกปี ถึงจะบอกยอดเป๊ะๆในแต่ละปีได้
3. การจ่ายรายเดือนผ่าน App ธนาคารกรุงไทย จะมีหลักฐานอะไรในการจ่ายเก็บไว้บ้างไหมครับ ที่จะพอไว้ยืนยันได้
4. ถ้าสะดวกจะจ่ายเป็นรายปี ยังได้อยู่ไหม 2563

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่