แบร็คเก็ตหลุดทำไงดี(จัดฟันโรงพยาบาล)

วันนี้ขอมาเล่าเหตุการณ์แบร็คเก็ตหลุด หลังจากติดเครื่องมือมาแล้วประมาณ 25 วัน จากการกินส้มตำกับขนมจีนมาค่ะ
คนจัดฟันใหม่ ๆ จะมีความกังวลใจว่าวันหนึ่งแบร็คเก็ตต้องหลุดแน่ ๆ แล้ววันนั้นก็มาถึง
อย่าพึ่งตกใจมาฟังทางนี้ก่อนจ๊ะ

คำถามแรกคือบ่นพึมพำและนอยนิด ๆ งือเหล็กหลุด คำถามแรกที่ผุดขึ้นคือ

*****แบร็คเก็ตหลุด ทำยังไงดี(เหล็กดัดฟันหลุดทำไง) และก็พบคำตอบและวิธีมาแบ่งปันกันจ๊ะ  หลุดตำแหน่งฟันกรามบนขวา 
เวลา 14.00 คิดว่าถ้าจะรอนัดเดือนสิงหาคมมันนานไป

คำถามแรกคือเราควรทำยังไงดี?

1.โทรไปหาหมอดูเบอร์จากใบนัด

2.หมอจะถามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นอย่างไร

ฟ : หมอค่ะแบร็คเก็ตหลุดค่ะ

หมอ : หลุดตรงไหนและซักอาการ เจ็บไหม ปวดไหม ลวดแทงไหม ถ้าแทงสามารถมาที่รพ.เพื่อตัดลวดก่อนนัดได้เลย

ฟ : ไปตอนนี้ได้เลยไหมค่ะ

หมอ : ได้

ฟ : เรารีบไปรพ.เลยนะจ๊ะ

**ขั้นตอนพบหมอกรณีฉุกเฉินแบร็คเก็ตหลุด**

1.ถ้ามานอกเวลาคือบ่ายโมงขึ้นไป ให้ไปทำบัตรที่ห้องบัตร ยื่นบัตรประชาชน บอกว่ามาตัดลวดกับหมอฟัน

2. ได้บัตรก็ตรงไปพบหมอ ยื่นบัตรหน้าห้อง มีพยาบาลซักประวัติถามน้ำหนัก ส่วนสูง มาทำอะไร บอกไปว่ามาตัดลวด นั่งรอคิวจนหมอมา

เข้าพบหมอ หมอจะถามว่ามาทำไมยังไม่ถึงนัด บอกไปเลยว่าแบร็คเก็ตหลุด
นอนลงอ้าปากหมอจะตัดลวดใช้คีมเล็ก ใช้เวลา 3 นาที เสร็จแล้วกลับบ้านได้รอมาตามนัด

******ปล.ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดใดนะจ๊ะ
ใครมีประสบการณ์มาแลกเปลี่ยนกันค่ะ
https://www.youtube.com/watch?v=CS-8Cf62vVY
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่