ความทรงจำในวัยเด็กที่ไม่ได้เกิดขึ้นจริง

คือเราเพิ่งนั่งเล่าเรื่องย้อนอดีตกับแม่
แล้วเราก็เล่าความทรงจำตอนเด็กๆที่เราพอจำได้
ส่วนใหญ่เป็นเรื่องแบบ เราได้รับบาดเจ็บ
เช่น ล้มหัวแตกเข้ารพ.เย็บ 2 เข็ม
       ล้มหัวเข่าถลอก ทายาขวดเขียวแสบมาก
       พี่ชายโดนไม้แขวนเสื้อจิ้มตาเข้ารพ.
แต่พอเล่าเสร็จ แม่ก็ทำหน้างงมากแล้วถามว่า
"หรอ?! จริงหรอ? มีด้วยหรอ ไม่มีนะ ไม่เคยเกิดขึ้น"
เราก็เลยไปถามญาติๆ
และก็ไม่มีใครบอกว่ามันเกิดขึ้นจริงๆด้วย ยืนยันมากๆว่าไม่เกิดขึ้นเลย เราไม่เคยล้ม ไม่เคยเข้ารพ.
เราก็งง เพราะว่ามันเหมือนจำขึ้นใจและเรื่องต่างๆนั้นมันก็เหมือนเกิดขึ้นจริงแล้วเราก็จำฝังสมอง
ประเด็นคือไม่ใช่เรื่องเดียว แต่ว่าเยอะมากๆ ไม่รู้เพราะอะไร เรารู้สึกว่ามันเกิดเพราะมันเจ็บจริงๆ ตอนนี้ยังสงสัยเลยว่าเราใช่ลูกแม่รึเปล่า(5555)

เราสันนิษฐานว่ามันอาจจะเป็นความฝัน (แต่มันรู้สึกเหมือนจริงนะ)
มีใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ยคะ? หรือว่าเป็นแค่เราคนเดียว5555😅 ใครพอรู้บ้างว่ามันคืออะไร ชาติที่แล้วหรอ55 ยังไงก็แชร์กันได้นะคะ ขอบคุณค่า🙏
ปล.อันนี้เป็นกระทู้แรกของเราละก้ไม่รู้ต้องแท็กอะไร
แสดงความคิดเห็น
Preview