สองถามเรื่องการขอ Resident Permit ของประเทศ Czech Republic

สวัสดีค่ะ พอดีตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่องการขอวีซ่าแบบ Resident Permit เลยอยากมาขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ คือเริ่มจากเราตัดสินใจไปเรียนป.ตรีที่ประเทศ Czech ค่ะ ซึ่งสมัครไปเรียบร้อยและได้รับการตอบรับเข้ามหาลัยเมื่อช่วงปลายเดือนมิถุนายนค่ะ ทางมหาลัยส่งเป็นเมลยืนยันมาและก็ให้เราจ่ายค่าเทอมและส่งเอกสารต่างๆ เราก็ส่งเมลยืนยันกลับไปทางมหาลัย (คือใบเสร็จชำระค่าเทอมและเอกสารต่างๆตามที่มหาลัยขอ) แต่ทางมหาลัยเงียบหายไปเกือบเดือน ในระหว่างที่เงียบหายเราก็ส่งเมลไปคอยติดตามอยู่เรื่อยๆก็ไม่ได้การตอบรับใดๆค่ะ จนสุดท้ายเราให้ทางญาติของเราโทรไปตามทางมหาลัยให้ถึงจะได้รับการตอบรับค่ะ ซึ่งที่เราตามเพราะเราต้องการใช้ Acceptance Letter ของทางมหาลัยเพื่อใช้ในการขอวีซ่าค่ะ (ทางสถานทูตรับแต่ตัวจริงเท่านั้นค่ะ) เราได้เอกสารตัวนี้มาเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาคือวันที่ 22 กรกฎาคมค่ะจากการให้ DHL ไปรับเอกสารจากทางมหาลัยโดยตรง ซึ่งตอนนี้เรามีเอกสารครบดังนั้นขั้นตอนต่อไปคือ เราได้ส่งอีเมลไปนัดวันทำวีซ่ากับสถานทูตและสถานทูตนัดวันมาวันที่ 29 สิงหาคมค่ะ (เค้าบอกว่าคิวก่อนหน้าเต็ม วันที่29นี่คือเร็วที่สุดแล้วค่ะ) ปัญหาอยู่ที่เราควรจะบินวันที่ 8 กันยายนค่ะ (เปิดเทอมวันที่ 9 ดังนั้นวันที่ 8 คือเลทที่สุดแล้ว) แต่ตามที่เห็นยังไงก็ไม่ทันอยู่แล้วและเข้าใจด้วยว่ามันเป็นความผิดเราเองที่นัดช้าไปรู้เท่าไม่ถึงการมัวแต่คิดว่าควรรวบรวมเอกสารให้ครบก่อนแล้วจึงนัด
คำถามคือ มีท่านใดพอให้คำแนะนำเราไหมคะว่าควรทำอย่างไร หรือพอทราบไหมคะว่าถ้าเราขอวีซ่าแบบ Visitor หรือ Tourist เราจะสามารถไปขอ Resident Permit ที่ประเทศ Czech ได้หรือไม่
ขอบคุณส่งหน้าสำหรับทุกๆคำตอบค่ะ
รบกวนด้วยนะคะ ตอนนี้เครียดมากๆไม่อยากมี Gap year อยากรีบเรียนให้จบไวๆมากกว่า TT
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่