[SR] รีวิว Sift Bakeshop & Cafe คาเฟ่เล็กๆ แต่คุณภาพเน้นๆ ย่านห้วยขวาง

รีวิวนี้เราจะพาไปรู้จักคาเฟ่แถวห้วยขวางที่นึงค่ะ ที่นี่เป็นคาเฟ่เล็กๆ บรรยากาศสบายๆ ตกแต่งเรียบง่ายเหมือนอยู่บ้าน แต่ขนมและเครื่องดื่ม คุณภาพเหมือนในโรงแรมเลยทีเดียวค่ะ ที่นี่ 'Sift Bakeshop & Cafe'

บอกก่อนว่าที่นี่ไม่ใช่คาเฟ่
ที่เน้นแค่ถ่ายรูปสวยแป้บๆแล้วก็ไป...
แต่คุณภาพเครื่องดื่ม และขนมของเค้า
จะทำให้เราอยากกลับมากินอีกเรื่อยๆ

จะเป็นยังไงบ้าง ตามไปชมพร้อมกันได้เลยค่ะ
เพี้ยนmbpt

ซิฟต์คาเฟ่ อยู่ติดกับโรมแรม Amaranta Hotel
เดินแค่สามนาทีจากสถานี MRT ห้วยขวาง (ตรงซอยประชาราษฎร์บำเพ็ญ 7) 

เค้ามีเสิร์ฟทั้งกาแฟ เครื่องดื่มอื่นๆ 
รวมถึงเค้กและเบเกอรี่ที่อบสดใหม่ทุกวัน
และเมนูขนมพิเศษที่ทางร้านคิดสูตรขึ้นมาใหม่ 
จะ Grab & Go หรือจะนั่งทานในร้านก็ได้นะคะ

บรรยากาศร้าน แนวสบายๆ มี 2 ชั้น กว้างขวาง เหมาะแก่การมานั่งชิลๆ หรือนั่งทำงาน ได้เลยนะคะ

เค้าก็มีเค้ก มีขนมอื่นๆ อีกเยอะแยะให้เลือกทานเลยค่ะ สายหวานไม่ควรพลาด หนึ่งในเมนูแนะนำคือ Butter Buns หรือขนมปังเนยสด ทำจาก เนยสด ไส้ครีมเยิ้มๆ หวานกะลังพอดี ปังนุ่มๆ ท้าให้มาลองเลย รับรองคุณภาพเด็ดไม่แพ้เจ้าไหนๆ เลยค่ะ

เค้กก็มีหลากหลายหน้าให้เลือก ทั้งช็อคโกแลตและผลไม้ แล้วแต่ความชอบเลยค่ะ

บรรยากาศร้านสบายๆ มีสองชั้นค่ะ ที่นั่งเยอะ แต่ไม่อึดอัด
บรรยากาศเงียบๆสบายๆมาก เราว่าเหมาะแก่การมานั่งชิลๆ เอาคอมมาทำงานเล่น
เมนูที่เราลองชิมกันวันนี้ทั้งหมดค่ะ เครื่องดื่มสองอย่าง และขนมอีกสี่อย่างเบาๆจ้า
ฟรุ๊ตทาร์ตชีส หอมหวาน และได้ความเปรี้ยวของผลไม้มาตัด ทานคู่กับชาร้อนจะลงตัวมาก

เมนูนี้เป็นกาแฟและน้ำส้มค่ะ รสชาติแปลกๆ ไม่ค่อยชินเท่าไหร่
แต่พอคนๆไปแล้วกินไปเรื่อยๆก็ลงตัวแบบแปลกๆดี
ได้ความขมและกลิ่นของกาแฟ บวกกับความสดชื่นและหอมของส้ม ไม่เคยดื่มที่ไหนมาก่อนเลยค่ะเมนูนี้

Brownie Supreme บราวนี่อุ่นร้อนกำลังพอดี
ทานคู่กับไอศกรีมวนิลลา ไม่หวานมาก ตัดกันพอดี
ที่นี่เค้ายังมีข้าวโอ๊ตโรยมาให้ด้วย กรุบกริบ อร่อยลงตัวค่ะ

ส่วนตัวแล้วเราชอบเมนู 'Caramel Almond Popcorn' (ถุงละ 120 บาท) มากค่ะ 
ป๊อบคอร์น ที่ทางร้านทำเองสดๆใหม่ๆ เลือกใช้แต่วัตถุดิบพรีเมียมทั้งหมด
เรารู้มาว่าทางเจ้าของร้าน รักการทำขนมสุดๆ 
เค้าจบหลักสูตรการทำขนมโดยเฉพาะ
ที่ เลอ กอร์ดอง เบลอ (Le Cordon Bleu)
และพิถีพิถันในการเฟ้นหาวัตถุดิบมากกกก
อะไรที่ว่าดี เค้าจัดมา ใส่มาแบบเน้นๆเต็มๆ อย่างป๊อบคอร์นนี่ก็เช่นกันค่ะ
ตั้งแต่ เมล็ดข้าวโพดแบบ Non-GMO, น้ำตาลทรายแดง Organic, วนิลลาแท้จาก Madagascar, และเนยแท้ 100% จากฝรั่งเศส
ที่โดนเด่นมากคือ...หอมเนยชัดมาก และรสชาติพอดี ไม่หวานเกินไป ผสมอัลมอล์มาแบบพอดีคำ เคี้ยวกรุบกรับเพลินเลยจ้า อร่อยไม่แพ้เจ้าดังเลย

ตอนนี้ ทางร้านมีบริการส่งขนมถึงบ้านแล้วด้วย
อยากกินอีกเมื่อไหร่ ก็สั่งซื้อขนมผ่านทาง LINE ได้เลย
Line ID: @siftcafe หรือ โทรสั่งได้ที่ 02-690-3757

ส่วนเครื่องดื่ม เมนูที่เราเพิ่งได้ลองชิมที่นี่แล้วชอบมากคือ
'Capuchon Chocolate' (125 บาท)
ช็อคโกแลตร้อน ที่ทำจากช็อคโกแลตฝรั่งเศส
ด้านบนมีฟองนม นุ่มละมุนไม่เหมือนใคร 
รสชาติกลมกล่อม และหอมกรุ่น
เสิร์ฟแป้บเดียว จิบหมดแก้วแบบไม่รู้ตัว
สมกับเป็นหนึ่งเมนูแนะนำของร้านเค้าจริงๆ

สำหรับใครที่ผ่านมาแถวห้วยขวางหรืออยู่แถวนี้ อย่าลืมมาแวะที่ Sift Bakeshop & Cafe คาเฟ่น้องใหม่ ย่ายห้วยขวางนี้กันนะคะ ขนมอร่อย เครื่องดื่มรสชาติดี วัตถุดิบร้านนี้เค้าคัดสรรมาดีจริงๆ และหลายๆเมนู หาทานได้แค่ที่นี่จริงๆค่ะ

สำหรับใครที่สนใจรีวิวการเดินทางของเรา
สามารถติดตามดูรูปเพิ่มเติมและรีวิวแบบ VDO ท่องเที่ยวแบบฉบับสองสาวคู่ซี้ได้ที่ช่องทางด้านล่างนะคะ 
Facebook: https://www.facebook.com/bestiewanderer
Instagram: https://www.instagram.com/bestiewanderer

ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคะ แล้วไว้พบกันใหม่ รีวิวหน้าค่ะ
เพี้ยนขอบคุณ
ชื่อสินค้า:   Sift Bakeshop & Cafe
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างแต่ได้รับผลประโยชน์อย่างอื่น เช่น บัตรกำนัล ค่าเดินทางตามจริง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่