อยากสอบถามเกี่ยวกับสาขาศิลปศึกษา ในคณะศึกษาศาสตร์ ของ ม.รามค่ะ

สวัสดีค่ะ อยากสอบถามผู้ที่เรียนอยู่ที่คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหงค่ะ

1. คณะศึกษาศาสตร์ตอนนี้เปลี่ยนหลักสูตรเป็น 4 ปี แตกต่างกับหลักสูตรเดิมอย่างไรคะ?
2. สามารถเทียบโอนหน่วยกิตจากม.เดิมได้มั้ยคะ? ต้องลาออกก่อนเทียบโอนมั้ย เพราะคณะเดิมที่เรียนก็เป็นครุศาสตร์เหมือนกันค่ะ
3. สนใจสาขาศิลปศึกษาค่ะ ต้องทำวิทยานิพนธ์ก่อนไปฝึกสอนมั้ยคะ ถ้าต้องจะเป็นวิทยานิพนธ์เกี่ยวกับอะไรคะ หรือเป็นพวกวิจัยในชั้นเรียน
4. พอดียังไม่จบจากที่เก่าค่ะ ยังรักษาสถานภาพของที่เก่าอยู่ ถ้าอยากสมัคร ม.ราม แบบเทียบโอน ต้งใช้ทรานสคริปต์ หรือวุฒิการศึกษา ม.6 คะ? หรือต้องนำมายื่นทั้งสองอย่าง (พอดีหาวุฒิตอน ม.6 ไม่เจอ สามารถใช้ใบทรานสคริปต์ของที่ม.เก่าได้มั้ยคะ?)

ตอนนี้อายุ 23 ค่ะ แต่ไม่ไหวกับที่เก่า จึงคิดว่าปีหน้า ปี63 จะลงเรียนศึกษาศาตร์ ม.ราม สาขาศิลปศึกษาค่ะ ใครที่เรียนอยู่ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำดีๆค่าา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่