แรงดันของแผงโซลาร์ผมแรงดันลงแต่กระแสมามาก แก้ยังไงดีคับ

ตอนนัผมกำลังทำโปรเจคเกี่ยวกับmppt โดยผมได้ทำวงจรบั๊กคอนเวอร์ แล้วใช้arduino ในการสั่งการวงจรบั๊กคอนเวอเตอ ผมได้วัดแรงดันจากแผงตอนยังไม่ได้ต่อเข้ากับวงจรบั๊กคอนเวอเตอ ได้ประมาณ21V แต่พอผมต่อเข้าวงจรบั๊กคอนเวอเตอร์ แรงดันกับลดลงเหลือแค่1Vกว่าๆ แต่กระแสได้ประมาณ9-10A ทั้งทีในคู่มือแผง165W Imaxสามารถผลิตได้ แค่8A เลยอยากรู้ว่า ทำไมแรงดันลดลงขนาดนี่ แล้วทำไมกระแสขึ้นสูง ผมลืมบอกว่า หลังผ่านวงจรบั๊กคอนเวอเตอ แล้วมาต่อกับแบตเตอรี่ เพราะผมจะทำชาร์จเจอร์ ชาร์จลงแบตเตอรี่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่