[CR] 3วัน2คืน ใช้ชีวิต Slow Life เที่ยวหลวงพระบาง เมืองมรดกโลกประเทศลาว

หลวงพระบาง เมืองเล็กๆแต่กลับเต็มไปด้วยเสน่ห์ทั้งทางศิลปวัฒนธรรม สถาปัตยกรรมอันงดงามและธรรมชาติที่สวยงาม หลวงพระบางอยู่ทางตอนเหนือของประเทศลาว มีแม่น้ำโขงและแม่น้ำคานไหลผ่าน บรรยากาศที่นี่จะเงียบสงบ ใช้ชีวิตกันแบบเรียบง่าย และยังคงรักษาวัฒนธรรมประเพณีดั้งเดิมไว้อย่างดีจึงทำให้หลวงพระบางมีคุณค่าและควรแก่การอนุรักษ์ โดยได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกเมื่อปี ค.ศ.1995 ประเทศเพื่อนบ้านเราใกล้ๆไม่ไปได้ไง ไปใช้ชีวิตชิลๆเดินเล่นปั่นจักรยานรอบเมือง รับรองสนุกสุดๆ 
การเดินทางสะดวกสบาย มีสายการบินตรงถึงหลายสายเพียงแค่2ชม. เท่านั้น เราเลือกบินกับสายการบิน Bangkok Airways

จากสนามบินมาที่ตัวเมือง จะมีรถตู้โดยสารค่ะ เราเลือกมาลงที่โรงแรมเลย 50,000กีบ ค่ะ ที่พักมีให้เช่าจักรยานด้วยนะคะ  นี่คือที่พักเราค่ะ Saynamkhan River View อยู่ห่างจากตลาดมืด เพียง 2 นาที เองค่ะ เราจำราคาที่แน่นอนไม่ได้แต่ห้องที่เราพักเป็นห้องวิวแม่น้ำ 2คืนไม่เกิน2,500บาทค่ะ 

พระธาตุพูสี ตั้งอยู่บนยอดเขาที่มีความสูงราว 150 เมตร อยู่ใจกลางเมืองหลวงพระบาง ซึ่งใกล้กับที่พักเรามากๆ หลังจากเราเก็บกระเป๋าจากที่พักก็รีบขึ้นเลยค่ะ พระอาทิตย์จะตกแล้ว ขั้นบันไดทำเอาเหนื่อยหอบเหมือนกันแต่เทียบกับวิวด้านบนแล้ว คุ้มค่าขึ้นค่ะ นอกจากวิวเมือง วิวแม่น้ำโขงและภูเขาสลับซับซ้อนนั้นแล้ว ยังสามารถชมความสวยงามของพระธาตุได้อีกด้วย
เวลาเปิด-ปิด : 06.00-19.00 น.
ค่าเข้าชม : 20,000 กีบ

เราขึ้นพระธาตุพูสีทางนึงแต่ตอนลง เราจะลงอีกทางซึ่งจะพบกับ ตลาดมืด ที่มีร้านขายของเหมือนถนนคนเดินบ้านเราตลอดเส้น พระราชวังเก่าไปจนถึงวงเวียนเลยทีเดียว 
เวลาเปิด-ปิด : 17.00-22.00 น.

อาหารค่ำวันแรก คงไม่พลาดของถิ่น ส้มตำจ้าแม่จ๋า หืมมม มันดีมากจริงจ้า ฟาด2วันไปเลยร้านนี้
ค่าเสียหายวันแรก 65,000กีบ
ค่าเสียหายวันที่สอง 60,000กีบ(ต่อแม่ค้า60,000)ได้มั้ย นางยิ้มๆแล้วพยักหน้า ฮ่าาา แม่ค้าคนนี้นะ ร้านนี้อร่อยดีค่ะ

อีก1อย่างที่เป็นเสน่ห์ของหลวงพระบาง วิถีชีวิตที่เรียบง่ายนี้บ่งบอกถึงวัฒนธรรม ประเพณีที่สืบทอดกันมา คือการตักบาตรข้าวเหนียว เป็นการตักบาตรที่คล้ายกับทางภาคอีสานของไทย ขอบอกว่าพระท่านเดินเร็ว ข้าวเหนียวร้อนใส่ไม่ทันใช้2มือไปเลยจ้าพี่จ๋า
เวลาใส่บาตรที่เหมาะสม : 05.00-06.00 น.
ค่าข้าวเหนียว2กระติ๊บใหญ่50,000กีบ

หลังจากตักบาตรตอนเช้าแล้ว เราก็เดินค่ะ เดินไปเรื่อยดูนู้นนี่ ไปตลาดเช้า ชมวิถีคนเมืองกันค่ะ

และไม่พลาดที่จะมาร้าน ประชานิยม ร้านขายอาหารเช้ายอดนิยม
ค่าเสียหาย2คน 31,000กีบ

เดินซะรอบเลย จนจะวนกลับมาที่โรงแรมแล้ว

น้ำตกตาดกวางสี น้ำตกหินปูนที่สวยจนเป็นจุดเช็คอินที่ใครมาหลวงพระบางแล้วไม่ควรพลาด มี 4 ชั้น ห่างจากตัวเมืองหลวงพระบางไปทางทิศใต้ประมาณ 30 กิโลเมตร ที่นี่อนุญาตให้ลงเล่นน้ำได้ ซึ่งน้ำตกจะมีน้ำตลอดทั้งปี แต่จะมีน้ำน้อยในช่วงฤดูร้อน
เวลาเปิด-ปิด : 08.00 – 17.30 น.
การเดินทาง : ลองสอบถามที่พักได้นะคะ เขาจะแนะนำให้เรา ส่วนตัวแล้วเขาแนะนำให้จอยรถตู้ค่ะ จะมีรับส่งใกล้ๆที่พัก คนละ70,000กีบ

หลบหน่อยสายซิ่งมาแล้วเด้อ บอกให้หลบไง เบรคบ่ดี เบรคเท้าต้องมาเลยทีเดียว หลังจากที่กลับจากน้ำตก แล้วก็รีบควบจักรยาน ไปชมพระอาทิตย์ตกดินกันค่ะ

วัดพระบาท(ใต้)หลวงพระบาง
ศิลปะแบบจีนผสมเวียดนาม ซึ่งไม่ค่อยจะเห็นกันสักเท่าไหร่ในเมืองหลวงพระบางแห่งนี้ ชาวลาวเรียกว่า วัดเวียด ตั้งอยู่ริมแม่น้ำโขง เราเช่าจักรยานจากที่พักปั่นไปกันจ้า คนละ25,000กีบ แต่ที่พักเราเขาลดให้เหลือคนละ15,000กีบ ที่นี่เป็นอีกจุดที่ชมพระอาทิตย์ตกได้อย่างสวยงาม ไม่ค่อยมีคนมาด้วย แนะนำเลยค่ะ

Joma Bakery Café เป็นร้านกาแฟ สุดฮิตซึ่งใครมาหลวงพระบางก็คงต้องเข้าสักหน่อยอ่าเนอะ เค้กมะพร้าวน้ำหอม บอกเลยว่าต้องฟาด

วันที่สาม หลังจากทานอาหารเช้าที่โรงแรมเสร็จ พวกเราก็ปั่นเที่ยวรอบเมืองกันค่ะ ก่อนที่จะกลับ

วัดเชียงทอง เป็นวัดที่สำคัญ และมีความงดงามที่สุดแห่งหนึ่งของลาว ยังคงไว้ซึ่งรูปแบบของศิลปะล้านช้างที่สมบูรณ์ วัดนี้ไม่ควรพลาดค่ะ
เวลาเปิด-ปิด : 06.00-17.30 น.

ร้านนี้ตั้งอยู่ใกล้ๆกับทางเข้าวัดเลยค่ะ รสชาติดี รองท้องกันก่อนไปปั่นจักรยานเที่ยวรอบเมืองกันต่อค่ะ
ค่าเสียหาย2คน 33,000 กีบ

แดดดีน่าตากผ้ามากอ่ะ พวกเราปั่นกันอย่างสนุกสนาน เข้าวัด ชมเมืองกันแบบไม่แคร์แดด บ้านเมืองเงียบสงบดีจัง

แล้วเราก็แวะร้านอาหารข้างทางกันค่ะ มาลองชิมขนมเบื้องลาวกันหน่อย
หน้าตาประมาณนี้ ค่าเสียหาย 20,000กีบ

พระบรมมหาราชวังหลวงพระบาง
พระราชวังหลวงพระบาง เป็นพระราชวังเก่าของเจ้ามหาชีวิตสายหลวงพระบาง ที่นี่มีสถาปัตยกรรมที่งดงาม ตัวอาคารมีการผสมผสานของสถาปัตยกรรมแบบยุโรป ปัจจุบันที่นี่เป็นพิพิธภัณฑ์ที่สำคัญ และเปิดให้นักท่องเที่ยวได้เที่ยวชม 
เวลาเปิด-ปิด : 08.00-11.30 น. และ 13.30-16.00 น. (เปิดทุกวันเว้นวันอังคาร)
ค่าเข้าชม : 30,000 กีบ

หลังจากเหนื่อยจากการปั่นจักรยานทัวร์รอบเมืองมาแล้ว ก่อนกลับไทย เราแวะร้านโจมาอีกรอบ แต่อีกสาขา ซึ่งใกล้กับที่พักเรา อยู่ริมแม่น้ำค่ะ และนี่คือเค้กมะพร้าวในตำนาน อร่อยน๊า
ค่าเสียหาย 65,000กีบ

พี่พระอาทิตย์มาส่งกลับบ้านด้วย จบแล้วกับ 3วัน2คืน ใช้ชีวิต Slow Life เที่ยวหลวงพระบาง เมืองมรดกโลกประเทศลาว แล้วเจอกันใหม่นะการเดินทาง 

ติดตามเราต่อเพิ่มเติมได้ที่
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ขอบคุณทุกคนมากนะคะ ที่ตามอ่านมาถึงตรงนี้ กระทู้นี้ต้องขอลาไปก่อน แล้วพบกันใหม่กระทู้หน้า

ขอบคุณและสวัสดีค่ะ

เพี้ยนสวัสดี

ชื่อสินค้า:   หลวงพระบาง ลาว
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่