รถมอเตอร์ไซค์ Honda Click 110i รุ่นปี 50 ทำเครื่องมาใหม่ สตาร์ทแล้วพอบิดคันเร่งดับครับ ?

สอบถามพี่ๆทุกท่านครับ ผมใช้รถมอเตอร์ไซค์ Honda Click 110i รุ่นปี 50 สีขาวสุดเท่ละครับ คราวนี้รถผมขับแบบไม่ค่อยดูแลละครับ น้ำมันเครื่องก็ไม่ค่อยเปลี่ยน จนเครื่องมันหลวม วิ่งไม่ออก วิ่งๆอยู่พอตอนติดไฟแดงควันขาวก็ออกมาเต็ม เลยได้เวลาไปจัดการปัญหาสักที ผมก็เลยขับรถไปทำการซ่อมที่ร้านครับ ซึ่งร้านก็ถอดเครื่องตรวจเช็ค ละบอกว่าต้องทำหลายอย่างเลย มีดังต่อไปนี้ครับ
1.ต้องคว้านลูก เปลี่ยนแหวนใหม่
2.เปลี่ยนลูกสูบใหม่
3.เปลี่ยนคาบู คาบูเดิมพังต้องเอาคาบูของแดร๊กมาใส่
4.ต้องเปลี่ยนปั๊ม ปั๊มน้ำพัง แต่หม้อน้ำไม่รั่วครับ
5.เปลี่ยนโช๊คหน้า(อันนี้ผมขอให้เปลี่ยนเอง)
6.เย็บเบาะใหม่ (อันนี้ให้เปลี่ยนเองเช่นกัน คือฝนตกละเบาะเปียก พอนั่งปุ๊บไข่เปียก)
รวมทั้งสิ้นเป็นเงิน 5,980 บาทครับ ผมก็เลยโอเคช่าง ทำเลย ลุยเลยยยย ผมก็ทิ้งรถไว้ 3 วัน พอครบ 3 วันช่างบอกมารับรถได้ครับก็คือรับรถเมื่อวานเย็นละครับ รถดูใหม่ขึ้นเยอะเลย เพราะช่างล้างรถให้ครับ 555+ ผมก็จ่ายตังค์ละก็เลยขับรถกับบ้าน อารมณ์แบบพระเจ้าาา!!!  Honda click ตูวิ่งแรงขึ้นเยอะเลยยย อะไรมันจะเเรงขนาดนี้ เพราะก่อนหน้าที่ยังไม่ซ่อมบิดแทบตาย บิดจนแถมปลอกจะขาดมันก็วิ่งได้แค่ 50-60 ฮ่าาาา แต่ช้าๆๆๆๆก่อนนนน!!! ปัญหามันเริ่มเกินสิครับ คือ ผมขับจากที่ร้านซ่อมรถกับถึงบ้านมันระยะทาง 11 กิโลเมตรช่วงเย็นเมื่อวาน พอมาตอนเช้าของวันนี้สตาร์ทรถติด แต่พอบิดคันเร่งมันดับบบบ เอาแล้วตรู เล่นตรูแล้ว ผมเลยบอกกับรถว่าจะให้โอกาสอีกครั้ง ผมสตาร์ทอีกรอบ พอบิดคันเร่งนิดนึงมันดับอีก นี้รถยังไม่เคลื่อนตัวเลยนะ แล้วผมก็ให้โอกาสรถอีก 4-5 ครั้ง มันก็ดับทุกครั้ง (มันดื้อมากครับ มันมีความเป็นตัวของตัวเองสูงมาก อารมณ์ว่าวันนี้ก็ขี้เกียจ เดินได้ไหม สึส!!!) คราวนี้อยากสอบถามพี่ๆครับ รถมันเป็นอะไรของมนนนนนนนนนนนนนนนน 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่