กล้อง Canon 5D Mark III อายุ 7-8 ปี เปิดไม่ติดครับ ใครพอรู้สาเหตุและวิธีแก้มั้ยครับ

ขอถามหน่อยครับ คือตอนนี้กล้อง Canon 5D Mark III ของผม มีปัญหาคือเปิดไม่ติด ทั้งที่ชาร์จแบตเต็ม เลยอยากจะขอถามว่าพอมีใครรู้สาเหตุและวิธีแก้ไขมั้ยครับ

คือกล้องมันเริ่มเปิดไม่ติดมา 2-3 เดือนแล้วครับ จากตอนแรก เปิดติดบ้าง ไม่ติดบ้าง จนตอนนี้คือเปิดแทบไม่ติดเลย บางครั้งที่ถอดเอาแบตออก เสียบแบตเข้าไปใหม่ มันจะเปิดติดบ้าง แต่พอเปิดติดทีหนึ่งแล้ว ปิดกล้อง ก็จะเปิดไม่ติดอีกนานเลย

แบตเตอรี่ ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะเอาแบตเราไปเสียบกับกล้องตัวอื่น กล้องเขาก็เปิดได้ตามปกติทุกอย่าง

กล้อง แม้จะมีอายุนาน 7-8 ปี แต่ใช้งานค่อนข้างน้อยมาก ตอนนี้ กลับเปิดไม่ติดเลย เลยเสียดายมากๆ ครับ ยังชอบกล้องตัวนี้อยู่ อยากจะใช้ต่อไปอีกนานๆ

เอาไปให้ที่ศูนย์ Canon ดู เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนแผงไฟฟ้าข้างใน เพราะแผงไฟฟ้าน่าจะช็อต ค่าเปลี่ยน 9,000 บาท รู้สึกแพงไปหน่อย เลยเอากล้องกลับบ้านมาคิดดูก่อน แต่ถ้าไม่มีทางเลือก อาจจะต้องยอมเปลี่ยน

ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำนะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview