ตกลงจุดเริ่มต้นของถนนสุขุมวิทอยู่ตรงไหน

ปัญหาโลกแตกพอๆ กับ "ไก่กับไข่ อะไรเกิดก่อนกัน" เลยครับ เพราะหลายคนบอกจุดเริ่มต้นของถนนสุขุมวิทต่างกันออกไป คือ
1.สี่แยกเพลินจิต
2.ขอบทางรถไฟสายแม่น้ำฟากตะวันออก
ใครพอรู้บ้างครับว่ากรุงเทพมหานครให้ใช้จุดไหนเป็นจุดเริ่มต้นของถนนสุขุมวิท
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ข้อ 2 ครับ หลักฐานคือ

1. โรงแรม rosewood ที่อยู่ระหว่าง สี่แยกเพลินจิต กับ ทางรถไฟ ตั้งอยู่บนถนนเพลินจิต ไม่ใช่ถนนสุขุมวิท

2. สุขุมวิท ซอย 1 เริ่มที่ซอยรื่นฤดี(ทางขวาทางรถไฟ) ไม่ใช่ซอยนายเลิศ(ทางซ้าย)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่