แมวฮีททั้งคู่แต่ไม่ยอมผสมกันค่ะ TT

กระทู้คำถาม
เลี้ยงแมวอยู่สองตัวค่ะ scottish fold ตัวผู้หูพับ อายุ 1.2 ปี กับตัวเมียหูตั้งอายุ 1.9 ปี เพิ่งรับตัวผู้มาอยู่ด้วยกันเมื่อ 5 เดือนก่อน

ตัวผู้ขี้อ้อนและติด จขกท. มากนั่งตรงไหนก็ตามมานั่งตัก หลังจากที่รับตัวผู้มาตัวเมียก็จะไม่ค่อยมายุ่งด้วยเลยค่ะหยิ่งขึ้นมาก ทั้งสองตัวไม่ค่อยมายุ่งกันมากเท่าไหร่ ไม่เคยเลียขนให้กัน ไม่เคยเห็นเล่นกันแบบถึงเนื้อถึงตัว(แบบแมวเด็กที่กอดรัดกัดกันเล่น)​ เห็นแต่วิ่งไล่เล่นกัน

ตัวผู้เพิ่งเริ่มออกอาการ 1-2 เดือนที่ผ่านมา  เขาจะชอบมาข่มขืนแขน จขกท.ค่ะ และร้องหง่าวแทบจะตลอดเวลา

ตัวเมียฮีทครั้งแรกตั้งแต่ครบ 1 ปี เคยเอาไปผสมกับที่ฟาร์มตอนฮีทที่ 2 แต่ไม่สำเร็จ ตัวผู้ขึ้นแล้วเขาจะนอนตะแคงตลอด ตอนนี้เริ่มฮีทรอบใหม่แล้ว

สถานะการณ์ตอนนี้คือ ตัวผู้ร้องหง่าวหนักมาก ตัวเมียดิ้นกระแด่วๆ ครางที่พื้นอยู่หน้าตัวผู้ ตัวผู้ไม่ขึ้นขี่ค่ะ ไม่สนใจเลยก็ว่าได้

ไม่รู้จะทำไงค่ะให้เขาได้กันค่ะ TT อยากมีหลานนน อยากให้เขามีก่อนจะทำหมันค่ะ มีอะไรพอจะแนะนำได้มั้ยคะ

ขอบคุณค่าา

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่