เดือนหน้าจะคลอดแล้วค่ะ ไม่รู้จะตัดสินใจคลอดแบบไหน คลอดธรรมชาติ vs ผ่าคลอด

ดีค่ะ ทุกคน  ตอนนี้ตั้งครรภ์ 32 สัปดาห์แล้วค่ะ ก็ฟังแระสบการณ์จากคนใกล้ตัวมาบ้าง ว่าคลอดแบบไหนดีกว่า เราก็ตัดสินใจไม่ได้ เป็นท้องแรกด้วยค่ะ
คลอด รพ เอกชนค่ะ  แต่คนหมอจะแนะนำว่า  ถ้าไม่มีปัญหาอะไร เช่น เด็กตัวใหญ่เกินไป เด็กไม่กลับหัว หรือ เชิงกรานแคบไป หรือปากมดลูกไม่เปิด ภายใน 10 ช.ม (ต้องรอปวด 10 ชม จะทนไหวมั้ย )ถึงจะควรใช้วิธีผ่าตัด และธรรมชาติก็ดีกว่า แต่หมอก็บอกให้รอใกล้ๆอีกที ค่อยตัดสินใจ
แต่แม่เราจะให้ผ่าเลย  กลัวเราปวดทนไม่ได้และก็กลัวเด็กเป็นอันตราย
เพราะพี่สใภ้เราตอนคลอด โดนฉีดยาเร่งคลอด แต่ปากมดล๓กไม่เปิด นอนปวดข้ามวัน แถมเด็กสำรักน้ำคร่ำเกือบตาย ยังดีปั๊มขึ้นมาได้ แต่ต้องติดเชื้อนอน รพ 7 วัน ทั้งๆที่เด็กตอนแรกปกติทุกอย่างตัวใหญ่ หนัก 3.45 กิฌลกรัม
แต่พี่สใภ้เราคลอด รพ รัฐบาลน่ะ
คุณแม่ท่านไหนมีประสบการณ์คลอดกันแบบไหน มาแชร์ให้ฟังหน่อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่