อยากทราบวิธีจัดการกับแมวจรจัด หรือองค์กรที่เกี่ยวกับการจัดการแมวจรจัด

เรื่องมันมีอยู่ว่า ข้างบ้านผมเป็นตึกร้างที่เคยมีคนอาศัยอยู่แต่โดนเจ้าของเรียกที่คืนทำให้คนย้ายออกหมดแต่ทิ้งกองทัพแมวเอาไว้ แล้วก็มีผู้คนใจดี (ป้าๆทั้งหลาย) คอนแวะมาเติมเสบียงให้กองทัพแมวจรจัดเหล่านี้จนมันเพิ่มจำนวน ประชากรเป็นระดับกองทัพย่อมๆ แล้วเริ่มมีการมารุกรานบ้านของผมแต่บ้านผมมีหมาที่รักการกินเนื้อแมว แต่ไม่ชอบกินส่วนหัว ทำให้ใน 1 อาทิตย์ผมต้องเจอกับหัวแมวไร้ร่างอยู่ราวๆ อาทิตย์ละ 1-2 พอไปคุยกับ ป้าๆผู้ใจงามผิดที่ผิดทางเค้าก็ให้คำตอบมาว่า "สงสารมันไม่เห็นมันหรอดูน่าสงสารออก แมวมันมีเป็นร้อยแมวจรจัดก็มีถมเถไปเป็นปัญหาระดับพอๆกับยาเสพติดนั้นแหละ จะให้ป้าทำอย่างไรเอาอย่างนี้สิ แมวมันแก้ยากมีเป็นร้อยหนูก็เอาหมาหนูไปปล่อยไม่ก็ให้ญาติเลี้ยงสิ'' .............. พร่องงงงงงงง (ขอโทษสำหรับคำหยาบคายครับ) หลายครั้งที่ผมคิดว่า ในเมื่อปัญหาเกิดจากมันมีแมววางยาเบื่อแมวยิ้มซะเลยดีไม แต่อีกใจก็สงสารอยากหาวิธีที่ดีกว่าที่ไม่ให้มันมาเป็นศพแมวไร้ร่างอยู่ในบ้านผมและผมก็ไม่ต้องลำบากไปวางยาเบื่อมัน 

ใครพอจะมีวิธีจัดการหรือ หน่วยงานเกี่ยวกับแมวจรจัดบ้างหรือไม่คุยกับ ป้าๆใจดีต่อไปแบบนี้ ไม่มีทางรู้เรื่องแน่ๆ บอกเขตแล้วเขตก็บอกท่าหมาเรามีทางให้แต่ท่าแมว สู้ๆนะจ๊ะหนู........

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับวิธีแก้ปัญหาครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่