ของเตรียมคลอดลูก อันไหนจำเป็นบ้างค่ะ ช่วยคิดหน่อย

เป็นคุณแม่มือใหม่ค่ะ กำหนดคลอดปลายเดือนหน้า  แต่ตอนนี้ก็เริ่มคิดว่าจะจัดของไปแบบไหนบ้าง
คลอด ร.พเอกชน เล็กๆตามต่างจังหวัดค่ะ
สิ่งที่เขาให้เตรียม
1 เอกสาร
2 ของใช้ลูก กับเสื้อผ้าลูก สามชุด
3ของใช้แม่หลักๆ
แต่สิ่งที่เราคิดว่าจะเอาไปเพิ่มเอง คือ
1 เครื่องปั๊มนมแบบมือและแบบไฟฟ้า
2 เครื่องนึ่งขวดนม
3 ขวดนม 2 ออน 4 ขวด 4ออน 4 ขวด
4 หมอนลองให้นม
ที่คิดไว้ก็ประมาณนี้  แต่ไม่รู้ว่าจะได้ใช้จริงทุกอย่างมั้ย มันจะเยอะไปไหม หรือมีอะไรที่เราต้องใช้จิงบ้าง
แม่ๆๆพ่อ ท่านไหนมีประสบการณ์แนะนำหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่