อยากรู้ว่ามีหมอที่เอื้อเฟื้อคนจน หรือ สามารถรักษาก่อนเเล้วคนไข้ทยอยจ่ายหรือจ่ายที่หลังได้ไหมครับ

เรื่องเป็นอย่างนี้คั้บ ผมทำงานตั้งอายุ16
อยากเรียนเเต่ก็ไม่ได้เรียนเพราะผมต้องหาเงินเพื่อเลี้ยงย่าผู้ที่เลี้ยงผมมา
เพราะพ่อกับเเม่ผมเเยกทางกัน เเล้วพ่อเขามีครอบครัวไม่ได้สนใจผมเท่าไร
ผมทำงานเก็บเงินส่งค่าบ้านค่าใช้จ่ายในบ้านทุกอย่าง พอผมเก็บเงินได้ส่วนนึงภายในเวลา2ปี ผมก็ออกรถมอไซ เพราะใช้ขับไปงาน จะได้ไปทันเวลางาน ไม่โดนหักได้เบี้ยขยัน เพราะเเต่ก่อนอาสัยไปกับเพื่อนบ้านหรือไม่ก็โบกรถเพราะผ่านที่งานของผม มันจะทำให้ผมไม่ลำบากเหมือนเเต่ก่อนเพราะเงินเดือนที่ทำผมคิดว่าส่งรถเเล้ว ถ้าไม่พอดีเป๊ะหรือไม่ก็เหลือเก็บเลย เเต่ก็ต้องเอาพอจำเป็นกับชีวิตผมมาก
คิดจะหางานเสริมเพิ่มเอาที่หลัง
เเต่พอผมอายุ18ผมเริ่มเห็นว่ามันมีค่าใช้จ่ายที่เราต้องจ่ายออกไปเเบบที่เราไม่รู้ตัว
หรือที่จำเป็นต้องจ่ายจริงๆ
ค่าใช้จ่ายที่ว่า คือย่าของผมล้มป่วยสาหัสไม่เป็นอันทำงานเพราะในชีวิตผมมีเเค่ย่าคนเดียว  เเละเขาก็มีเเค่ผมคนเดียว
ผมต้องลางาน3วัน เเละต้องจ่ายค่าฉีดยา1200 ค่าโรงบาล4000 เดือนนึงต้องจ่ายเเบบนี้1-2ครั้ง จากนั้นมาทำให้ผมหาเงินไม่ทัน เเละทำให้ผลัดส่งรถ จนเขาจะมายึดรถคืนทำให้ผมต้องมาโบกรถไปทำงานเหมือนเดิม. เเละเริ่มหนักจนผมต้องห่อข้าวห่อน้ำไปทำงานห่อ1ครั้งกินประหยัดให้ได้ เช้า-เที่ยง-เย็น กับข้างที่ผมห่อคือ ทอดไข่2ลูก กับข้าวหนึ่งกล่อง
ทนเเบบนี้มาเรื่อยจนผมจะเข้าอายุ19
ย่าเเกก็หนักขึ้นเรื่อยๆ ไข้ขึ้นเก็บทุกวันค่าใช้จ่ายเยอะจนผมไม่มีเงินห่อข้าวไปทำงาน โดนพักงาน3เดือน ตอนนี้มีเงินเหลืออยู่4600ใช้3เดือนจนกว่าจะได้เข้าทำงานอีก ย่าหมอต้องฉีดยาเดือนละ2ครั้งเเละก็เอายาไปกินเรื่อยๆ เเต่ตอนนี้ยาขาดยา เเละทรุดหนักมาก
วันนี้ผมไม่ได้มาขอเงินช่วยเหลือ หรือพูดโกหกเเต่อย่างใด 
สิ่งที่ผมต้องการเพียงหนึ่งเดียว
เเค่ช่วยหาหมอที่รักษาเเล้วผ่อนจ่ายที่หลังได้หรือรู้จักหมอดีๆ พร้อมช่วยเหลือคนเอื้อเฟื้อเเก่คนจนไม่มีเงินจริงๆ เเค่นี้ก็เป็นพระคุณอย่างสูงสุดเเล้วคั้บ😭😭
ขอร้องละคั้บ ผมมีย่าเเค่คนเดียว
ผมอยู่ขอนเเก่นคั้บ ปกติรักษาอยู่โรงพยาบาลศูนย์ขอนเเก่น 
ขอให้เทวดาคุ้มครองคนที่ช่วยผม 
ผมจะไม่ลืมพระคุณเลยคั้บ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่