พระยาเวียงวังหน้า โอรสของสมเด็จพระนารายณ์มหาราช คือใคร ทำไมไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อน?

ตามที่เคยได้รับรู้ว่า สมเด็จพระนารายณ์มีพระราชโอรส ที่เป็นที่รู้จักในประวัติศาสตร์
คือ หลวงสรศักดิ์ ที่เป็นโอรสลับ และ พระปีย์ โอรสบุญธรรม
แต่ทำไม ไม่เคยได้ยินหรือรับรู้ว่ามี พระยาเวียงวังหน้า ซึ่งเป็นพระโอรสของพระนารายณ์เลยครับ
จากหลักฐานตามพงษาวดารพม่า มีตอนนึงที่ว่า

"ครั้น ณ วัน ๔ฯ๖ จุลศักราช ๑๐๒๕ พระเจ้าอังวะทรงตรัสให้อินทสีเปนแม่ทัพถือพลลงมาเมืองมุตมะโดยทางเรือ
     ฝ่ายพระยาเวียงวังหน้า ซึ่งเปนพระราชโอรสของพระเจ้ากรุงศรีอยุทธยาก็ยกมาตีเมืองมุตมะ และถือพลทหารมาเปนอันมาก
     ..............................
     ครั้นแล้วพระยาเวียงวังหน้าก็ยกพลมารบอิก ฝ่ายกองทัพอังวะก็ต่อสู้เปนสามารถ กองทัพอยุทธยาก็เสียทีแตกหนีไป ในเวลาที่รบกันนั้น พระยาเวียงวังหน้าอยุทธยาถูกอาวุธสิ้นพระชนม์อยู่ที่คอช้างนั้น แล้วพบทหารพม่าก็จับช้างทรงพร้อมด้วยเครื่องสูงกูบทองไว้ได้ แล้วจับพลทหารช้างม้าสาตราอาวุธไว้ได้เปนอันมาก ที่ตายก็มากนับมิถ้วน"

ซึ่งจุลศักราช ๑๐๒๕ หรือ ๒๒๐๖ อยู่ในรัชสมัยของสมเด็จพระนารายณ์มหาราช หากทางพม่าเข้าใจผิด พอจะทราบไหมครับว่าพระยาเวียงวังหน้า นี้เป็นใคร ทำไมถึงได้เป็นแม่ทัพมาทำศึกในครั้งนี้ แล้วคงไม่ใช่แม่ทัพธรรมดาแน่ เพราะทรงเครื่องสูงมาด้วยบนช้างทรง
และหากเป็นพระราชโอรส ทำไมในพงศาวดารอยุธยา ไม่มีชื่อพระราชโอรสพระองค์นี้.... หรือผมอ่านไม่เห็นเอง...

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ตามหลักฐานร่วมสมัยของตะวันตกแล้ว สมเด็จพระนารายณ์ไม่ทรงมีพระราชโอรสอย่างเป็นทางการ มีเพียงพระราชธิดาพระองค์เดียว

นอกจากนี้ตามหลักฐานของไทยก็ไม่ปรากฏว่ามีการสถาปนาพระมหาอุปราชในรัชกาลด้วย มีแต่ต้นรัชกาลโปรดเกล้าฯ ให้พระไตรภูวนาทิตยวงศ์ พระอนุชาต่างมารดาให้ประทับอยู่ที่วังหลัง แต่ก็ถูกสำเร็จโทษตั้งแต่ พ.ศ. ๒๑๙๙   ส่วนวังหน้าหรือพระราชวังบวรสถานมงคลเป็นที่ประทับของสมเด็จพระนารายณ์ในช่วงต้นรัชกาล

บางทีพงศาวดารพม่าอาจจะชำระคลาดเคลื่อนก็เป็นได้ครับ เพราะบ่อยครั้งที่พงศาวดารทั้งของไทยและพม่าจะบันทึกรายละเอียดหรือเรื่องราวภายในของฝ่ายตรงข้ามไม่ตรงกัน

ผมสันนิษฐานว่าบางทีแม่ทัพที่ยกมาในครั้งนี้อาจจะเป็น เจ้าพระยามหาอุปราช ซึ่งเป็นตำแหน่งอัครมหาเสนาบดีก็เป็นได้ครับ ซึ่งพม่าอาจเข้าใจผิดว่าเป็นตำแหน่งพระมหาอุปราชหรือวังหน้า   

มีตัวอย่างที่ใกล้เคียงกันคือในราชพงศาวดารกรุงกัมพูชาระบุว่าใน พ.ศ. ๒๑๖๕ สมัยพระเจ้าทรงธรรมอยุทธยาได้ส่ง "เจ้าอุปราชเมืองไทย" ยกทัพเรือมาตีเมืองเขมร ฟังดูก็คล้ายกับเป็นพระมหาอุปราช แต่เมื่อตรวจสอบกับหลักฐานร่วมสมัยของดัตช์แล้วพบว่าผู้ที่ยกทัพเรือไปตีเขมรคือ "ออกญาอุปราช" ผู้เป็นอัครมหาเสนาบดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่