เมื่อไหร่ประเทศไทยจะจริงจังกับปัญหาขยะพลาสติกและปัญหามลพิษ,ปัญหาโลกร้อน

ต่างประเทศผมเห็นเขารณรงค์งดใช้ถุงพลาสติกกันมานานแล้ว แต่ในไทยภาครัฐยังไม่เห็นจริงจังทำอะไรเลย ที่ผมเห็นก็มีแต่ภาคเอกชนนี่แหละ รวมถึงการแยกขยะด้วย รวมถึงปัญหามลพิษ การลดใช้รถยนต์ส่วนตัว แล้วหันมาใช้รถสาธารณะมากขึ้นพร้อมกับทำระบบขนส่งมวลชนให้มันดีๆ ให้มันน่าใช้ 
อยากเห็นนโยบาย การออกกฎ มาตราการ ที่ช่วยแก้ไขปัญหาพวกนี้อะครับ ไม่ใช่แค่ขอความร่วมมือจากประชาชนอย่างเดียว  ผมอยากให้ประเทศไทยเริ่มทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันบ้างเหมือนต่างประเทศที่พัฒนาแล้วและตระหนักถึงปัญหาที่มนุษย์ก่อไว้ อยากจะฝากเรื่องนี้ไปให้คนในหน่วยงานรัฐจริงจังสักทีเถอะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่